Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giới thiệu cách làm mạch in bằng phương pháp cảm quang - film cảm quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
    ở bước 8. Sau khi hết thời gian chụp bản, mình lại phải dùng băng dính để bóc lớp bảo vệ như ở bước 2. Nhưng có 1 lần mình tách thì bị lột cả lớp UV lên còn trơ lại bề mặt đồng. UV không bám vào bề mặt đồng. PCB giờ như ở bước 1. Bạn ngocanh77 có biết nguyên nhân do đâu thì chỉ cho mình với.

Mình đang nghi bước 3 mình cho qua máy ép tới 6 lượt ở nhiệt độ 150 độ (đang sợ nhiệt độ cao và lâu quá nên hỏng lớp UV)
    Có thể có những nguyên nhân sau đây :
    1. Bạn ngâm nước quá lâu
    2. Boar rửa chưa sạch
    3. Khe hai con lăn máy ép quá lớn.
    Bạn kiểm tra lại xem . nếu không gửi vào mail cho mình, mình hướng dẫn thêm!
    Chúc bạn thành công!

email:

Comment

• Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
      Ui, Bác Lam-dt DIY được cả điều hòa à, giỏi quá giỏi quá!
      Không phải DIY điều hòa, mà là sửa vỉ cho bọn buôn bán lắp đặt điêu hòa. Thêm mạch tự khởi động sau khi mất điện có lại điện. ...DIY quạt mặt lạnh thì có: bổ góc động cơ thay hall. Còn chăn 37 độ phải kiếm chăn sạch, mới. Chứ mà chăn loại dùng nhiểu rồi có khi đắp chết nhanh lắm. Không dám giới thiệu...

Comment

• Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
        Bác Lam-dt làm ngon quá nghen
        Nhưng thấy bác cũng vất vả thật, em "ngày xưa" là bằng cái này, mà chắc giá cũng xêm xêm mấy đồ của bác, cũng ngon lành lắm, mà nhàn hạ vô cùng, nhưng em muốn đi tìm công nghệ mới, chứ thằng Tàu nó còn có tuần châu 6 rồi, mình cứ đì đẹt cũng không đành
        [ATTACH=CONFIG]63728[/ATTACH]
        Cái bàn ép này dùng không hay tí nào.

Comment

• Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
          Cái bàn ép này dùng không hay tí nào.
          Thế mà em chinh chiến với nó, chẳng còn dính tí mạch nào trên giấy, nó cứ ăn hết vào mặt đồng

email:

Comment

• Ông Ngọc Anh đâu rồi.
            Thằng em có hàng độc định khoe với ông anh này
            Hôm nay lớ ngớ lên Khoa Công Nghệ Vi Sinh nớ ngớ thế đéo nào vớ đc cái này. Liền mang về nhà , chụp xem thế nào. Kết quả lại thật bất ngờ
            Cơ mà xúc 2 bóng UV giờ lại thành thừa
            Last edited by danhquan1992; 08-04-2013, 19:14.
            Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

• Tí em chụp cho kiểu ảnh anh xem
              Xem xong ông anh đừng GATO nha

Comment

• 2 Bóng UV loại Sylvania Black Light Special Application Fluorescents chỉ có nhập bên Đức quốc xã mới có giá là 12,59 đô

Buồng chụp siêu mini nhỏ gọn tiện dũng chụp đc khổ A3

Tấm trắng đó đc tráng 1 lớp bạc giúp tăng khả năng tập trung ánh sáng

Bộ hẹn giờ thời gian mình tự làm , chạy bằng dây cót loại này của Đức thách bác nào tìm đc ở Phố Huế loại Gremany này luôn

Cho vào chụp thôi nào

Sau đi hiện bản :

Và cuối cùng là ăn mòn:

Comment

• Lam dt bác làm được mạch như của em ko
                  em chắc chắn với bác 1 điều là :
                  Làm mạch bằng phương pháp là ủi có 1 nhược điểm đó chính là khi đi ăn mòn bị rỗ những phần đổ đồng
                  Và mạch làm chất lượng ko được cao

Comment

• Cậu quẳng cho tớ PCB của mạch, tớ làm đẹp hơn cho coi ! Rỗ hay không là khâu vệ sinh đồng và ép ủi . PCB đồng chất lượng kém thì cũng không thể đẹp được. Do vậy bản vẽ PCB và bo đồng phải như nhau mới so sánh được. Vệ sinh bo đồng rất quan trọng, do lười với không đi mua hóa chất chuyên rửa , tớ chỉ dùng nước rửa bát cho nhanh. Mạch của tớ rỗ chỗ nào ? Cái lắm chấm đen đen là do rửa mực in chưa hết thôi ông ơi, mực bám chắc quá !
                    Last edited by Lam-dt; 08-04-2013, 20:52.

Comment

Cậu quẳng cho tớ PCB của mạch, tớ làm đẹp hơn cho coi ! Rỗng hay không là khâu vệ sinh đồng và ép ủi . PCB đồng chất lượng kém thì cũng không thể đẹp được. Do vậy bản vẽ PCB và bo PCB phải như nhau mới so sánh được. Vệ sinh PCB rất quan trọng, do lười với không đi mua hóa chất chuyên rửa , tớ chỉ dùng nước rửa bát cho nhanh.

Nãy chụp ảnh cái buồng chụp ko đeo kính râm , thành ra giờ đau mắt quá. Nhìn đúng 5s thôi mà nhức hết cả mắt .
                      Phíp đồng của em mua có 20k /1 Khổ A4
                      Bác dùng nước rửa bát ak, kinh tế hơn em . Em dùng giấy ráp loại 1k /1 tờ đánh cho nó sáng thôi

Comment

• Tớ chỉ thấy một điều là pp của cậu nó phải trang bị nhiều dụng cụ đồ nghề cồng kềnh dễ vỡ, mất tg quá. Khi in xong chỉ 10 p sau tớ có PCB, chỉ việc khoan rồi hàn, chạy thử, còn các nhân bản về sau thì muốn sao thì sao. PP của cậu lâu, sốt ruột mất hứng.
                        Phíp đồng tớ cũng mua đại mối khi phải ra Nhật Tảo thôi, chẳng biết chủng loại chất lượng theo quy chuẩn nào hết.
                        Nước rửa bát thì tham ô của bà già, cọ nồi cũng vậy, nhiều khi cọ xong vẫn thấy đám vàng sỉn trên mặt đồng, lười kệ, mạch to thì không sao. Vỉ con con là tớ thử nghiệm chế độ ẩu nhất xem sao thôi, chạy auto , mặc định kích thước, vẫn khá đẹp đó.
                        Như vậy là pp của cậu để ATLD lại phải thêm cái kính chống tia cực tím nữa, lục tốn !
                        Clorua sắt 3 của tớ còn lại để đó, lần sau hâm lò vi sóng ấm ấm lại dùng tiếp.
                        Last edited by Lam-dt; 08-04-2013, 20:13.

Comment

Tớ chỉ thấy một điều là pp của cậu nó phải trang bị nhiều dụng cụ đồ nghề cồng kềnh dễ vỡ, mất tg quá. Khi in xong chỉ 10 p sau tớ có PCB, chỉ việc khoan rồi hàn, chạy thử, còn các nhân bản về sau thì muốn sao thì sao. PP của cậu lâu, sốt ruột mất hứng.
                          Phíp đồng tớ cũng mua đại mối khi phải ra Nhật Tảo thôi, chẳng biết chủng loại chất lượng theo quy chuẩn nào hết.
                          Em làm mạch in từ lúc in ra bản in phim đến lúc ăn mòn xong mạch hết có 15 phút .

Comment

• Bộ hẹn giờ cót thì lấy từ lò vi sóng cơ cũ phá ra, hẹn giờ đến 15p, ai cần đến tớ, tớ biếu,.....mệt ông quá, nhập tận bên Đức.
                            Mà vệ sinh dọn dẹp bãi chiến trường thì ai hơn ?
                            Last edited by Lam-dt; 08-04-2013, 20:54.

Comment

• Nguyên văn bởi danhquan1992 Xem bài viết
                              Nãy chụp ảnh cái buồng chụp ko đeo kính râm , thành ra giờ đau mắt quá. Nhìn đúng 5s thôi mà nhức hết cả mắt .
                              Phíp đồng của em mua có 20k /1 Khổ A4
                              Bác dùng nước rửa bát ak, kinh tế hơn em . Em dùng giấy ráp loại 1k /1 tờ đánh cho nó sáng thôi
                              Thông thường làm mạch in, người ta hạn chế xử lý bề mặt lớp đồng bác à, trong bảo quản mặt đồng này không được để ra ngoài không khí nhiều và lâu, nó dễ bị oxy hóa, chỉ khi nào in ấn làm mạch mới bỏ ra ngoài thôi và làm ngay,kể cả tay trần cũng không được xoa trên mặt đồng này trước khi in chụp, còn bác lại dùng giấy ráp loại 1k/ 1 tờ đánh cho sáng quắc thì ......vẫn dùng được , nhưng không đúng kỹ thuật lắm vì mất đi 1/3 bề dầy của lớp đồng rồi!

Comment

Bộ hẹn giờ cót thì lấy từ lò vi sóng cơ cũ phá ra, hẹn giờ đến 15p, ai cần đến tớ, tớ biếu,.....mệt ông quá, nhập tận bên Đức.
                                Em có bảo cái hẹn giờ nhập ở Đức đâu . Chỉ bảo có 2 bong uv chụp bản kia thôi mà , bác tìm đc 2 bóng kia ở việt nam em gọi bằng bố luôn
                                . Còn cái hẹn giờ bằng cót 7 phut thì chính xác nó ở cái tủ sấy của Đưc chứ em điêu bác làm gì

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocanh77 Tìm hiểu thêm về ngocanh77

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X