Thông báo

Collapse
No announcement yet.

kỹ thuật mã lỗ xuyên boar 2 mặt.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• kỹ thuật mã lỗ xuyên boar 2 mặt.

chào tất cả bác, anh chị em trong diễn đàn tình hình là mình làm sản phẩm với boar 2 mặt vậy cho em xin hỏi với phương pháp thủ công thì làm sao để mạ được mấy lỗ xuyên này ạ em cảm ơn các anh chị em cô bác ạ.

Nguyên văn bởi phamthaihoa
    .

.

.

facebook:

Thủ công thì nói chung đừng mơ, phải có mực bạc hoặc dung dịch hoạt hóa thành lỗ, phải có thùng mạ điện, phải có máy khoan tọa độ ...
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Thủ công thì nói chung đừng mơ, phải có mực bạc hoặc dung dịch hoạt hóa thành lỗ, phải có thùng mạ điện, phải có máy khoan tọa độ ...
      Bác BQViet chỉ được cái nói đúng, tuy nhiên anh em cũng đừng nhụt chí, làm thêm cái lỗ phụ, hoặc khéo tay thì khoan to hơn một chút, đút cái chân linh kiên nhỏ vào hàn để hai mặt xuyên nhau (Tủ công mà lỵ)

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
        Bác BQViet chỉ được cái nói đúng, tuy nhiên anh em cũng đừng nhụt chí, làm thêm cái lỗ phụ, hoặc khéo tay thì khoan to hơn một chút, đút cái chân linh kiên nhỏ vào hàn để hai mặt xuyên nhau (Tủ công mà lỵ)
        cái này chuẩn nè, em vẫn thủ công kiểu này, ko cần cắm jum linh kiện cũng đc, đốt thiếc tại lỗ via cho sôi lâu lâu hơn chút là nó chảy sang bên kia liền vì thường mạch thủ công nên lỗ khoan cũng lớn nên nó dễ chảy
        Cơ mà bây giờ em đang muốn nó ko xuyên lỗ mà ko đc, ko biết cài đăt ra sao để lúc đi đặt mạch, ng ta sản xuất pcb biết đc 1 số chỗ mình chỉ cần khoét mà ko muốn mạ đồng/thiếc vào đó nhỉ
        Website chính thức đổi địa chỉ website thành
        Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

[MENTION=237093]THSANG AUTO[/MENTION]
          Anh văn của bạn thế nào.
          Xem: Copper Electroplating part 1 (building the tank) - Prototyping/Fabrication - Twilight Robotics, ở cuối trang nhấn nút next sẽ cho bạn trang kế tiếp.
          Xem: Think & Tinker Instrument Prototyping

Nói tóm lại là nếu bạn muốn làm 1/2 board để dùng cho việc prototype thì làm bằng những cách mà các bác ở trên đã bày.
          Cách tốt nhất là đi đặt mạch, tuy đắt tiền nhưng board mình làm ra sẽ đẹp hơn.
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Thủ công thì có thiếu gì cách. Thủ công thì nói làm gì. Làm công nghiệp công nghệ cao mới thành chuyện.

Comment

săm nguyên một thiết bi để làm mạch in 2 lớp thủ công ấy khá tốn kém .ngày xưa khi mới làm đc bo 2 lớp ,cũng từng có ý đinh tự sản xuất mặt in . nhung sau này thấy mất thời gian ,chất lương mach cũng ko tốt lắm nên bỏ

p/s mua bo đồng + in ủi hoăc chup phin + phủ mưc xanh ...... -----> mắc + cưc . khoảng thời gian đó ngồi nghĩ sao thiên ha làm 100k dễ thế mà mình làm 100k cực quá ---------> dẹp
              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

EM CẢM ƠN CÁC ANH , CÁC BÁC Ạ.
                EM cảm ơn mod đã dời bài vào đây ạ.
                (mấy bửa nay bài bị dời vào đây mà em kiếm hoài không thấy)
                dạ mạch em nó cũng nhỏ chắc lỗ xuyên cũng ít ạ. nên làm thủ công cho nó rẻ bớt ạ, chứ đem đi đặt thì giá cao => giá sản phẩm nó cao => khó đưa ra thị trường ạ. dạ để em làm theo cách của mấy bác thử ạ.
                em cảm ơn bác [MENTION=149631]KVLV[/MENTION] nhiều ạ.

facebook:

Comment

giờ chủ yếu là SMD, làm xuyên lớp thì cứ đặt phim chụp chuẩn , khoan chuẩn ... rồi lấy keo dẫn điện mà bơm, nhỏ vào lỗ . Có vậy thôi. Linh kiện chân cắm thì hàn cả trên cả dưới nếu thấy cần thiết ! người ta vẫn làm chạy ầm ầm.
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                    EM CẢM ƠN CÁC ANH , CÁC BÁC Ạ.
                    EM cảm ơn mod đã dời bài vào đây ạ.
                    (mấy bửa nay bài bị dời vào đây mà em kiếm hoài không thấy)
                    dạ mạch em nó cũng nhỏ chắc lỗ xuyên cũng ít ạ. nên làm thủ công cho nó rẻ bớt ạ, chứ đem đi đặt thì giá cao => giá sản phẩm nó cao => khó đưa ra thị trường ạ. dạ để em làm theo cách của mấy bác thử ạ.
                    em cảm ơn bác [MENTION=149631]KVLV[/MENTION] nhiều ạ.
                    Thì mình vẫn làm hai mặt ầm ầm đấy thôi. Có sao đâu, chạy ngon lành à

http://www.dientuvietnam.net/forums/...-quang-153974/

hoặc xem ở chữ ký của mình

email:

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                      giờ chủ yếu là SMD, làm xuyên lớp thì cứ đặt phim chụp chuẩn , khoan chuẩn ... rồi lấy keo dẫn điện mà bơm, nhỏ vào lỗ . Có vậy thôi. Linh kiện chân cắm thì hàn cả trên cả dưới nếu thấy cần thiết ! người ta vẫn làm chạy ầm ầm.
                      Keo đó ra sao, đắt không bác QD , có link không vậy ? Tôi thì cứ phang mũi khoan nhỏ nhất, rồi lồng mẩu dây đồng đã cạo cho nó vừa khít lỗ và hàn trên dưới. Chậm nhưng ăn chắc mặc bền.

Comment

Phim chụp trong mạch PCB là như nào vậy, em chưa hiểu lắm mong các anh chỉ giáo thêm !

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                          Keo đó ra sao, đắt không bác QD , có link không vậy ? Tôi thì cứ phang mũi khoan nhỏ nhất, rồi lồng mẩu dây đồng đã cạo cho nó vừa khít lỗ và hàn trên dưới. Chậm nhưng ăn chắc mặc bền.
                          cách câu dây đồng thì đúng là ăn chắc ... nhưng nếu gặp nhiều " lỗ" quá thì cũng đâm oải ... bác tìm cái keo dẫn điện nhé ! ( nhưng nghĩ cách tự làm sẽ kinh tế hơn ) ... chứ 1,2 trăm cũng chỉ được 1 lọ = ngón tay thôi .
                          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
                            Phim chụp trong mạch PCB là như nào vậy, em chưa hiểu lắm mong các anh chỉ giáo thêm !
                            Phim chụp PCB là loại film trong, có hai loại, một loại chịu nhiệt để in laze, một loại không chịu nhiệt để in phun. nếu in laze thì dùng giấy can cũng được, phải cái nếu làm 2 mặt thì nên dùng film sẽ tốt hơn

email:

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                              cách câu dây đồng thì đúng là ăn chắc ... nhưng nếu gặp nhiều " lỗ" quá thì cũng đâm oải ... bác tìm cái keo dẫn điện nhé ! ( nhưng nghĩ cách tự làm sẽ kinh tế hơn ) ... chứ 1,2 trăm cũng chỉ được 1 lọ = ngón tay thôi .
                              Cái keo Mod QD đề cập là loại thợ dùng để chữa bàn phím, giá tại HN là 150 ngàn lọ 2 ml. Giá rẻ nhưng tính dẫn điện thay đổi nhiều, lỗ via sẽ có điện trở đâu đó từ vài ohm tới hơn gần chục Kohm.Để phủ via ổn định hơn thường người ta dùng mực bạc, giá hơn triệu một cái bút viết
                              CircuitWriter™

Dù cách nào thì cũng chỉ cho thử nghiệm, khó ổn định lâu dài và cũng không chịu được nhiệt độ nếu hàn nhúng, hàn sóng, hàn hồi lưu bằng lò nên không dùng cho sản xuất được.

Còn mạch in chuyên nghiệp cách tiêu chuẩn vẫn là hoạt hóa thành lỗ bằng dung dịch muối paladium hoặc mực than chì (graphite) rồi mạ đồng toàn bộ. Như vậy mới tin cậy
                              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

THSANG AUTO Tìm hiểu thêm về THSANG AUTO

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X