Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch in hai lớp?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
    hình như cách của bạn là làm mạch in 2 mặt phải không? mình tưởng mạch in 2 lớp phải là lấy hai tấm phíp đồng ốp vào nhau chứ nhỉ
    Ngoài chợ có bán phip đồng 2 mặt mà bạn. 2 tấm ốp vào nhau thì dày gấp đôi, thô kệch xấu xí lắm.

Comment

Nguyên văn bởi thanh_nhan93 Xem bài viết
      Em làm mạch in 1 mặt còn khó nữa mà huống hồ làm mạch in hai lớp như các anh , chắc em chết mất .

Em cũng muốn làm mạch in hai mặt nhưng đủ trình đọ nên đợi sau khi trở thành sinh viên rồi hẵng hay .
      bạn đang nhầm lẫn giữa mạch in 2 lớp (2 lớp trên 1 mặt) và mạch in 2 mặt (1 lớp 1 mặt). Nếu chỉ là 2 mătk thì rất đơn giản. Nhưng nếu là 2 lớp thì khá khó đấy.

Còn về phíp đồng thì tôi có một số địa chỉ, ai quan tâm thì cứ liên lạc với tôi nhé
      Người thích điên....nặng

Comment

Chào mọi người, thấy mọi người bàn tán có vẻ sôi nối quá. Sau đây mình bật mí một chút cho các bạn về làm mạch 2 lớp.
        Làm mạch 2 lớp yêu cầu phải có máy khoan mạch CNC.
        Khi các bạn thiết kế mạch trên Orcad hay Proteus đều đặt tiêu chuẩn cho lỗ khoan. Đấy là tiêu chuẩn chung riêng với các lỗ được mạ được khoan rộng hơn 0,1mm hoạc 0,2mm phụ thuộc vào độ dày lúc mạ lỗ xuyên.
        Đầu tiên khoan các lỗ cần mạ trước = máy cnc. Xuất file khoan lỗ từ orcad.
        Khoan xong đem vô bể mạ lỗ, Bể mạ: hóa chất mạ lỗ + thời gian nhúng mạch, thời gian nhúng mạch sẽ quyết định bề dày của lỗ xuyên.
        Sau đó người ta mới dùng fim dương bản của 2 mặt in lên bề mặt của 2 mặt của tấm phíp.
        Bây giờ người ta mới tiếp tục khoang những lỗ còn lại của mạch.
        Khoan xong bi giờ mới đến công đoạn tẩy đồng = FeCl3.
        Rồi tẩy mực in trên mạch cho sạch là ok!
        - Nếu làm thêm phủ xanh thì khi tẩy mực in trên mạch các bạn nên dùng giấy giáp mịn ( giấy nhám bề mặt ) đánh cho thật sáng bóng, kiêng sờ tay vào mạch vì tay có mồ hôi dễ bị oxi hóa. đánh bóng xong mới phủ xanh.
        - Mình đính chính lại mực phủ xanh 1 hộp 1 triêu/ 5kg. Không bán lẻ, giá rất max....ko nên thử nghiệm.

Comment

Chào bạn lv2009 . Bạn có thể nói cụ thể hóa chất mạ lỗ là loại gì không .
          giá cả thế nào .

Comment

mạch in 2 mặt ra pcb24h có bán đó, ko thì lên trang pcb24.com xem báo giá, 10x10 cm giá 15k, quá rẻ, mạch sợi thủy tinh dày 1mm

Comment

Nguyên văn bởi gth_pcb Xem bài viết
              I zắc tờ ly!
              Mình cũng đang gặp vấn đề về phíp đồng đây. Bạn nào ở Hà Nội hoặc lân cận có thể cung cấp cho mình phíp đồng thủy tinh được không nhỉ?
              bác này có cái chữ kí "sản xuất mạch in 1 lớp" nhá! Ấy thế mà chẳng thể biết bác ấy ở đâu? bắc nam đông tây? chả có số điện thoại để gọi! giá ở chữ kí với giá ở blog-site lệch nhau đến 25%

Comment

chao anh em: ben mình là doanh nghiệp tư nhân đầu tiên ở phía bắc sản xuất về mạch in ( bao gồm hàng một mạch và hàng 2 mặt) toàn bộ nhà máy bên mình được chuyển giao từ hàn quốc , do đó chất lượng bên mình luôn luôn khẳng định và giá cả thì rất cạnh tranh, và còn một điều nữa là thời gian giao hàng cực nhanh.
                ngoài sx mach in bên mình còn nhận cắm mạch nữa với chất lượng tốt và giá cả hợp lý
                các bạn co thể liên lạc với mình theo số 0982.909.678 ĐOÀN CHUNG

Comment

Nguyên văn bởi doanchungpcb Xem bài viết
                  chao anh em: ben mình là doanh nghiệp tư nhân đầu tiên ở phía bắc sản xuất về mạch in ( bao gồm hàng một mạch và hàng 2 mặt) toàn bộ nhà máy bên mình được chuyển giao từ hàn quốc , do đó chất lượng bên mình luôn luôn khẳng định và giá cả thì rất cạnh tranh, và còn một điều nữa là thời gian giao hàng cực nhanh.
                  ngoài sx mach in bên mình còn nhận cắm mạch nữa với chất lượng tốt và giá cả hợp lý
                  các bạn co thể liên lạc với mình theo số 0982.909.678 ĐOÀN CHUNG
                  Thêm cái địa chỉ cụ thể đi bác.

Comment

Nguyên văn bởi lv2009 Xem bài viết
                    - Mình đính chính lại mực phủ xanh 1 hộp 1 triêu/ 5kg. Không bán lẻ, giá rất max....ko nên thử nghiệm.
                    Tình hình là mấy món này ko bán lẻ mà giá rất max nhưng cái dc nhiều. Tiền thì anh em ta lại ít nên có ý định anh em ta góp tiền rồi chia hàng Các bác thấy sao

Comment

Nếu bạn duong_act ôm hết cái mực 1M/5kg thì bqviet sẵn sàng mua lại 250K/1kg. Thế là hời rồi chứ ?
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                        Nếu bạn duong_act ôm hết cái mực 1M/5kg thì bqviet sẵn sàng mua lại 250K/1kg. Thế là hời rồi chứ ?
                        Nhưng bác ơi ! Cái vấn đề nó ko phải hời hay lỗ mà cái 1 M ấy nó ở đâu ra ấy chứ

Comment

Bạn kiếm thêm 3 ông nữa mua giống như bqviet là đủ 1M, 4 ông mua 4kg, thế là có dư ra 1kg để làm.
                          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                            Bạn kiếm thêm 3 ông nữa mua giống như bqviet là đủ 1M, 4 ông mua 4kg, thế là có dư ra 1kg để làm.
                            1 kg thấy bác Queduong bảo làm dc nhiều lắm hay ta kiếm thêm 5 , 6 ông nữa cho rẻ. Lập topic tìm người thôi . Bác kiếm thêm khoảng 4 ông nữa. Mỗi người 1 lạng dùng thử

Comment

mực thì ko thành vấn đề nhưng vấn đề là phủ làm sao để còn lại một chấm tròn ngay chỗ chân linh kiện để hàn linh kiện vô chứ
                              còn nếu hàn xong rồi mới phủ thì tôi mua chai xơn xịt luôn cho rồi
                              mong chỉ giáo

Comment

Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
                                mực thì ko thành vấn đề nhưng vấn đề là phủ làm sao để còn lại một chấm tròn ngay chỗ chân linh kiện để hàn linh kiện vô chứ
                                còn nếu hàn xong rồi mới phủ thì tôi mua chai xơn xịt luôn cho rồi
                                mong chỉ giáo
                                Mực sẽ chết khi bị chiếu = tia UV. Từ đó suy tiếp ra cách làm nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

ITnho Tìm hiểu thêm về ITnho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X