Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình nghĩ phương pháp là chỉ áp dụng được cho sinh viên để test thử với số lượng ít thôi. ngày xưa mình cũng chuyên làm vậy. kỹ thuật cũng bt không có gì đáng nói, đi in laze sau do dùng bàn ủi để ủi. khoảng 15 phút là ok .cái này thì quen tay là chính, ủi đều tay, không tì mạnh quá kẻo nhòe đường bo.

còn mình sẽ chỉ cho các bạn 1 cách làm bo có thể làm với số lượng lớn cho chất lượng tuyệt vời như nhật tảo. đó là cách in bo bằng cách in lụa (in lưới )

sau đó các công đoạn tiếp theo tiến hành bình thường.

còn kỹ thuật in lưới như thế nào có lẽ các bạn tìm trên mạng sẽ rõ.
    vấn đề phủ xanh mạch in mình cũng đã tìm hiểu và nó thực sự không khó lám
    điều cốt lõi là lớp phủ phải có màu xanh. thứ hai là chống nhiệt tốt, thứ ba là độ kết dính cao.

màu xanh ok rất nhiều chất cho ra màu xanh đặc biệt là sơn
    chống nhiệt mình đã tìm hiểu trên diễn đàn này đã có bài của lan hương đã nói rất chi tiết.đó là dùng một loại keo kết dính gì đó các bạn tìm thử xem
    loại đó có độ kết dính cũng rất tốt, còn nói về sơn, ở nhật tảo gần ngã tư lý thường kẹt với 3-2 có tiệm bán sơn cho xe hơi. dùng rất tốt.

chúc các bạn thành công !
    --------------------------------------------
    --- cung cấp đèn led, linh kiện điện tử---
    -

Comment

• Chào anh. em có một vấn đề về máy in mà không thể giải quyết được. Trả là máy in kim của em chỉ có cổng Parallel.Em muốn kết nối với máy tính thông qua cổng com (rs232). Nhưng tìm trên thị trường không có. Vậy anh có thể giúp em cách mode loại cáp chuyển đổi này không.E đang rất cần gấp, nếu không e sẽ bị đuổi việc sớm.
      Parallel to com(rs232). Cảm ơn anh và các ban rất nhiều!!!

Comment

• Nguyên văn bởi antufo Xem bài viết
        Chào anh. em có một vấn đề về máy in mà không thể giải quyết được. Trả là máy in kim của em chỉ có cổng Parallel.Em muốn kết nối với máy tính thông qua cổng com (rs232). Nhưng tìm trên thị trường không có. Vậy anh có thể giúp em cách mode loại cáp chuyển đổi này không.E đang rất cần gấp, nếu không e sẽ bị đuổi việc sớm.
        Parallel to com(rs232). Cảm ơn anh và các ban rất nhiều!!!
        Mình nghĩ nên mua cái Card LPT gắn trong là tốt nhất,còn cái đầu chuyển từ USB to LPT thì chưa chắc hoạt động tốt đâu.

email:
        Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

• Chịu khó mất ít tiền qua saokim đặt mạch. Rẻ nhưng rất chuyên nghiệp SAOKIM.PCB@GMAIL.COM. Ngõ 11 Vương thừa Vũ

Comment

• Bài viết hay

Comment

• các bác có thể cho em biết in làm sao để được các đường trong mạch này được ko(bỏ cái background xanh xanh).Thanks các bác nhiều

Comment

• Để có được đường mạch in như thế thì bạn phải đầu từ một chút. (Cả sự kiên nhẫn của bạn nữa nếu như lần đầu tiên bạn làm).
                - Thứ nhất: Bạn thiết kế mạch in bằng các phần mềm chuyên dùng để thiết kê.
                - Thứ hai: In bản thiết kế đó lên hai tờ CAN, can này là một loại giấy đặc biệt (khổ A4.) hoặc là bạn đi chụp phim thì càng tốt.

Comment

• Hai bản in là hai mặt của mạch in top layer và bottom layer
                  Attached Files
                  Last edited by jackychan; 05-08-2009, 09:31.

Comment

• Để đường mạch đẹp và bám chắc vào tấm đồng thì bạn phải in lưới. Bạn tự in được thì càng tốt, còn không thì bạn phải đi thuê (nếu ở Hà Nội thì ra số 6 hàng Hòm có bạn các dụng cụ để hành nghề in lưới), đến nhứng nới nhận in thiếp cưới hoặc là in lịch thuê họ in. Nhiệm vụ của bạn sau đó là ăn mòn.
                    Last edited by jackychan; 05-08-2009, 09:30.

Comment

• Nguyên văn bởi tombassdrums Xem bài viết
                      chào các bác
                      em cung mới vào nghề thôi nhưng em biết in lụa.
                      các bác dùng khung lụa mà in thẳng lên bo, không đẹp ko ăn tiền. làm mạch 1mili cũng được. đẹp lắm.

in lên giấy can,sau đó dùng keo làm khung lụa quét một lớp lên bo, xếp giấy can lên bo muốn làm, đưa ra nắng hoặc ánh sáng,vài phút. keo đó gọi la keo bắt sáng(mấy chổ bán đồ in lụa có đó). sau khi rọi sáng thì chổ nào có ánh sáng rọi qua keo sẽ khô cứng ngắc. chi có Mno2 mới tẩy được. chổ không có ánh sáng dùng nước rửa là ra liền. keo khô đường chỉ đẹp nét lắm.tiếp tục dùng HCL,FeCL hay gì cũng đươc miễn ăn được đồng.
                      mình thắc mắc là: thường khi in ra giấy đường mạch có màu đen, vậy thì tại đường mạch ko có ánh sáng qua còn chỗ ko có mạch thì ánh sáng qua đc, như vậy thì chỗ keo bị cứng phải là chỗ ko mạch chạy chứ? hay là khi in phải đổi phông đen để mạch trắng
                      Last edited by daominhchien; 21-08-2009, 23:08. Lý do: sửa chính tả
                      Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                      Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

• các bạn cho hỏi làm thế nào để in mực trắng hiển thị các linh kiện ở mặt sau mạch, để tiện lợi dễ dàng cho việc ráp linh kiện. thanks!
                        Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                        Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

• Vào trang này load phần mềm làm mạch in cũng tốt và nhanh,mọi người thử dùng xem.tôi dùng cảm thấy tương đối hay và nhanh nữa
                          http://www.lis.inpg.fr/realise_au_lis/kicad/
                          NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• Em thắc mắc công đoạn dùng bàn là.bác là nhiều có kinh ngiệm rồi chỉ cho em cách là làm như thế nào cho mực trên giấy ăn hết được vào tấm đồng với.
                            NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

• vẽ mạch in tại gia

Về chương trình vẽ thiết kế mạch thì các bạn ko nhất thiết phải dùng proteus mà các bạn có thể dùng bất cứ chương trình vẽ mạch nào ví dụ như orcad, eagle ... vv. Mình thì mình dùng Orcad, rồi sau đó in lên mặt giấy decal, sau đó ủi lên bản mạch in đã cắt đúng kích thước, miễn sao là các bạn canh chỉnh mạch dúng kích thước và đúng tỷ lệ là OK.<br>
                              Còn về địa điểm mua linh kiện và đồ nghề thi công mạch thì các bạn trong Nam (Tp.HCM) các bạn có thể mua ở chợ Nhật Tảo ở <b>đường Nhật Tảo - P4 - Q10</b>
                              |

Comment

• Nguyên văn bởi congdatquan Xem bài viết
                                Em thắc mắc công đoạn dùng bàn là.bác là nhiều có kinh ngiệm rồi chỉ cho em cách là làm như thế nào cho mực trên giấy ăn hết được vào tấm đồng với.
                                Lúc là bạn nên để 1 lớp giấy giữa bàn là và phip đồng để nhiệt độ ko cao quá, là với lực vừa đủ để các đường mạch ko bị nhòe ra, là xong thì mang ra ngâm nước rồi bóc giấy, thế là xong. Chúc thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X