Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
    bạn lên nói rõ câu hỏi hơn
    AE mới hiểu mà trả lời đc chứ
    là in cái đường mạch ra giống vầy nè

để ra tiệm người ta in về ủi mạch đó !

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
      là in cái đường mạch ra giống vầy nè

để ra tiệm người ta in về ủi mạch đó !
      ax ax bạm ko chịu kiếm gi cả
      trên 4rum có đầy mà

Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
      cái này khi bạn in ra file PDF để mang đi in thì bạn làm như sau
      yêu cầu máy bạn phải cài đặt máy in ảo nha
      - trên mục output chọn Print hoặc nhấn biểu tượng Print Layout

cửa sổ mới hiện ra

tại ô 1 ở đây máy in ảo của mình là nitro PDF ...
      bạn chọn Print
      - cử sổ Print Setup hiện ra tại ô Paper --> Size chọ A4 --> OK

số 2 là ô Options bạn chọn MONOCHROME or WHITE_PAPER

số 3 đây là trọng điểm của vấn đề bạn hỏi
      - Lớp Top Copper là lớp dây màu đỏ ( Jump _ cái này ko quan trọng nếu bạn in 1 mặt lên có thể bỏ tick ở ô này )
      - Lớp Bottom Copper là lớp dây màu xanh dương ( đây là lớp mạch chính mà sau này bạn sẽ ủi ra board vì vậy để tick ô này )
      - Lớp Top Silk là hình của LK gồm hình dáng của IC , Điện trở ... ( bỏ tick ô này )

* Tóm lại chỉ để lại lớp Bottom Copper
      số 4 ô này bạn kíck chuột phải vào chọn Posittion Output at Center ( để cho mạch in nằm vào giữa trang giấy )
      tại ô Scale (mình khoanh đỏ ) để nguyên 100% ô Rotation và ô Reflection để như trong hình
      - Đến đây bạn có thể nhấn ok cho ra file PDF và mang ra hiệu nhờ nó in cho

nếu có vấn đề ji về Proteus bạn có thể sang đây : http://www.dientuvietnam.net/forums/...-proteus-4180/
      để đặt câu hỏi
      ở đây có máy in ảo nếu bác cầnhttp://www.dientuvietnam.net/forums/cong-nghe-lam-mach-131/lam-mach-tai-gia-345/index55.html

em chỉ tiện đâu trả lời đó thui dừng mắng em nha Mod

chúc thành công !!!!!!!!!!!!!!!!!!
      [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

• em cũng bị giống như bác . phải pha như thế nào nó với ăn mòn được ạ hik

Comment

• em cũng bị giống như bác . phải pha như thế nào nó với ăn mòn được ạ hik
          Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
          bạn lên kiểm tra lại bột sắt
          khi đang khoo sờ tay ẩm vào nó phải nóng tay ( trước khi sờ chuẩn bị thau nước nóng tay thỳ rửa ngay : cho an toàn thui chu mình sờ liên tuc ko hề gì dâu )

Comment

• Nguyên văn bởi loatchoat Xem bài viết
            em cũng bị giống như bác . phải pha như thế nào nó với ăn mòn được ạ hik
            bạn cứ lấy khoảng 50g hoặc 100g pha với khoảng 500ml nước hoặc hơn 1 xíu...
            khi nước + FeCl3 sẽ sinh ra nhiệt sờ tay thấy ấm hoặc nóng thì hòa cho tan hết rồi đem mạch in ra ngâm
            chờ khoảng 5-10p là ok thôi
            good luck !!!

Email:
            Gmail:

Comment

• bác mô tả về cách thử bột sắt được không ạ bột sắt em mua hòa vào nước thì có mầu đỏ tan trong nước nhưng không sinh ra nhiệt như bác nói khi em dem nó nấu cách thủy để nóng một lúc thì nó lại đông đặc lại giống như người ta đánh tiết canh ấy bác ạ hik hik
              Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
              bạn cứ lấy khoảng 50g hoặc 100g pha với khoảng 500ml nước hoặc hơn 1 xíu...
              khi nước + FeCl3 sẽ sinh ra nhiệt sờ tay thấy ấm hoặc nóng thì hòa cho tan hết rồi đem mạch in ra ngâm
              chờ khoảng 5-10p là ok thôi
              good luck !!!

Comment

bác mô tả về cách thử bột sắt được không ạ bột sắt em mua hòa vào nước thì có mầu đỏ tan trong nước nhưng không sinh ra nhiệt như bác nói khi em dem nó nấu cách thủy để nóng một lúc thì nó lại đông đặc lại giống như người ta đánh tiết canh ấy bác ạ hik hik
                chắc tại bột của bạn đã tan trước khi gặp nước nồi, do để tiếp xúc với k khí quá nhiều ấy mà
                vậy cứ pha như bình thường thôi nhưng thay = nước thường thì pha = nước nóng để ngâm mạch cho nhanh chứ từ lần sau chẳng cần đun cách thủy làm gì đâu nó chỉ lâu hơn xíu thôi ak
                good luck !!!

Email:
                Gmail:

Comment

• em đã thay bằng nước nóng nhưng vẫn không chịu ăn mòn gói bột sắt này em mua 20k/một túi tầm 150g
                  mầu đen nhưng pha vào nước lại có mầu đỏ mà em cho nam châm vào mà chẳng thấy nó hút gì cả không biết có phải bột sắt không các bác cho em biết nhân dạng bột sắt như thế nào với ạ thank các bác nhiều
                  chắc tại bột của bạn đã tan trước khi gặp nước nồi, do để tiếp xúc với k khí quá nhiều ấy mà
                  vậy cứ pha như bình thường thôi nhưng thay = nước thường thì pha = nước nóng để ngâm mạch cho nhanh chứ từ lần sau chẳng cần đun cách thủy làm gì đâu nó chỉ lâu hơn xíu thôi ak
                  good luck !!!

Comment

em đã thay bằng nước nóng nhưng vẫn không chịu ăn mòn gói bột sắt này em mua 20k/một túi tầm 150g
                    mầu đen nhưng pha vào nước lại có mầu đỏ mà em cho nam châm vào mà chẳng thấy nó hút gì cả không biết có phải bột sắt không các bác cho em biết nhân dạng bột sắt như thế nào với ạ thank các bác nhiều
                    vô lí nhể
                    bạn ngâm trong bao nhiêu phút
                    pha có mầu đỏ đỏ là đúng rồi
                    bạn chup ảnh nó lên đây xem nào ?
                    good luck !!!

Email:
                    Gmail:

Comment

• vâng để mai em chụp rồi post lên chứ bây h đang dung 1200 không chụp được hik em ngâm qua đêm bác ạ. thấy có lớp bám vào em lấy tay cạo ra xem nó ăn mòn chưa nhưng cạo ra còn nguyên đồng chả hề hấn gì
                      mà bột sắt thì nam châm có hút được không bác
                      em nghi đây không phải bột sắt vì có thấy nam châm hút được đâu hjk hjk
                      vô lí nhể
                      bạn ngâm trong bao nhiêu phút
                      pha có mầu đỏ đỏ là đúng rồi
                      bạn chup ảnh nó lên đây xem nào ?
                      good luck !!!

Comment

• Mua axit cho nhanh bác a. tầm phút là xong ngay

Comment

vâng để mai em chụp rồi post lên chứ bây h đang dung 1200 không chụp được hik em ngâm qua đêm bác ạ. thấy có lớp bám vào em lấy tay cạo ra xem nó ăn mòn chưa nhưng cạo ra còn nguyên đồng chả hề hấn gì
                          mà bột sắt thì nam châm có hút được không bác
                          em nghi đây không phải bột sắt vì có thấy nam châm hút được đâu hjk hjk
                          gọi là bột sắt vì đấy là thành phần cấu tạo hóa học của nó là như thế chứ đâu phải lấy sắt nghiền ra đâu mà nam châm hút đc...
                          ok mai post ảnh lên anh em mí kiểm chứng đc phần nào chứ nói cũng chưa thể hình dung hết...nếu là bột sắt thật thì cho dù ngâm vài lần thì lần sau ngâm qua đêm như của bạn chắc chẵn sẽ phải ăn mòn chứ...nghi phải hàng giả rồi
                          good luck !!!

Email:
                          Gmail:

Comment

• Cái gọi là "bột sắt" thực ra không phải sắt, mà là FeCl3 (đọc là "muối sắt ba cờ lo rua"). Hòa trong nước, tác dụng với đồng (Cu) trở thành FeCl2 và CuCl. FeCl3 không phải là chất bền, để trong không khí hút ẩm có thể tự chuyển thành FeCl2, khi đó nó mất tác dụng ăn mòn đồng. Bạn loắt choắt pha bột vào nước thành dung dịch màu nâu đỏ thì đích thị là FeCl2 rồi.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                              Cái gọi là "bột sắt" thực ra không phải sắt, mà là FeCl3 (đọc là "muối sắt ba cờ lo rua"). Hòa trong nước, tác dụng với đồng (Cu) trở thành FeCl2 và CuCl. FeCl3 không phải là chất bền, để trong không khí hút ẩm có thể tự chuyển thành FeCl2, khi đó nó mất tác dụng ăn mòn đồng. Bạn loắt choắt pha bột vào nước thành dung dịch màu nâu đỏ thì đích thị là FeCl2 rồi.
                              em thấy bác nói chuẩn. thế giờ làm sao cho nó ăn mòn được hả bác.hik. em bó tay với nó rồi. mua Hcl đổ vào có được không bác nhi

Comment

• Nguyên văn bởi quang_le_pt Xem bài viết
                                Mua axit cho nhanh bác a. tầm phút là xong ngay
                                a xit gì vậy bác nhờ bác tư vấn giúp em với

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X