Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thyristor có ở đâu?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thyristor có ở đâu?

Chào các anh, em đang bên Đài Loan, em đang cần tìm 1 con thyristor chịu được áp cao, bên này nó lại không bán linh kiện điện tử, toàn phải ra bãi rác bới đồ cũ hỏng thôi :/
    Các anh cho em hỏi thyristor thường có trong những thiết bị, máy móc gì để em đi lần, em mới chỉ thấy có con 2P4M trong cái quạt chạy accquy thôi.
    Thân!

Cơ bản bạn cần con áp cao là bao nhiêu vôn và dòng chịu là bao nhiêu thì mọi người mới nói cho bạn nên kiến con dạng nào chứ
    Với nữa rác bên đó có những loại nào thì mọi người mới nói bạn nên lượm lặt ở loại rác nào dễ có thứ bạn cần...

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
      Cơ bản bạn cần con áp cao là bao nhiêu vôn và dòng chịu là bao nhiêu thì mọi người mới nói cho bạn nên kiến con dạng nào chứ
      Với nữa rác bên đó có những loại nào thì mọi người mới nói bạn nên lượm lặt ở loại rác nào dễ có thứ bạn cần...
      Áp chịu khoảng 400V, dòng thì bao nhiêu cũng được, càng cao thì càng tốt.
      Bãi rác thì tạp nham, đồ điện gia dụng đồ điện công nghiệp đủ loại.

Comment

xem có dùng được triac thì xem mấy cái điều khiển dòng xoay chiều đầy ví như cò máy khoan. quạt nút bấm. máy giặt. nút chỉnh tốc độ quạt trần....

Comment

Dạ không, bắt buộc là thyristor anh ạ
          Chứ triac thì trong mấy mạch dimmer đầy

Comment

Vậy con 2P4M của bạn kiếm được có áp 500V dòng 2A đấy có đáp ứng được nhu cầu của bạn không

Comment

Nguyên văn bởi ttlove9 Xem bài viết
              Dạ không, bắt buộc là thyristor anh ạ
              Chứ triac thì trong mấy mạch dimmer đầy
              Nếu triac nhiều dòng lớn áp chịu phù hợp và bạn là dân điện tử thì có thể tận dụng bằng cách bạn mắc nối tiếp một con diot có dòng và áp phù hợp với con triac thì cũng đặc tuyến cũng gần giống với con thyritor đấy

Comment

Nối anot của diode với chân G của triac phải không bạn?
                Mình điều khiển xung điện DC ý mà.

Comment

Bạn cứ vẽ ra thì hiểu ngay ấy mà...

Comment

Thế dòng chính của diac nó chạy từ đâu đến đâu? Diode nối tiếp thì phải xen vào dòng chính này chứ sao lại cho nó xen vào dòng điều khiển?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                      Thế dòng chính của diac nó chạy từ đâu đến đâu? Diode nối tiếp thì phải xen vào dòng chính này chứ sao lại cho nó xen vào dòng điều khiển?
                      Uh mình hiểu rồi. Nhưng sau khi mắc thêm diode thì cách điều khiển triac đóng mở có giống cách điều khiển scr không bạn? Mình không chuyên về điện tử, bạn thông cảm

Comment

Uh mình hiểu rồi. Nhưng sau khi mắc thêm diode thì cách điều khiển triac đóng mở có giống cách điều khiển scr không bạn? Mình không chuyên về điện tử, bạn thông cảm
                        Nghe lời ông này thì bán lúc giống mà ăn. chỉ có dốt mới ráp vào dòng chính.

Semi - back là tên linh kiện gồm 2 scr ráp ngược để điều khiển điện thế xoay chiều, có 2 chân G.
                        Triac là tên linh kiện để điều khiển điện thế xoay chiều chỉ có 1 chân G điều khiển cả 2 bán kỳ, ráp diode vào đây giống như scr. (tôi cho rằng chẳng cần ráp thêm diode vào nếu bạn điều khiển điện thế DC dùng như thế phí vì TRIAC mắc tiền hơn SCR)

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Nghe lời ông này thì bán lúc giống mà ăn. chỉ có dốt mới ráp vào dòng chính.

Semi - back là tên linh kiện gồm 2 scr ráp ngược để điều khiển điện thế xoay chiều, có 2 chân G.
                          Triac là tên linh kiện để điều khiển điện thế xoay chiều chỉ có 1 chân G điều khiển cả 2 bán kỳ, ráp diode vào đây giống như scr. (tôi cho rằng chẳng cần ráp thêm diode vào nếu bạn điều khiển điện thế DC dùng như thế phí vì TRIAC mắc tiền hơn SCR)
                          Em lắp triac chạy ok rồi anh, trước em vẫn phân vân về triac dùng cho điện AC nên không dám thử, nay mọi người nói mới hiểu ra vấn đề. Cảm ơn anh và mọi người rất nhiều.
                          P/s: vẫn chưa rõ vấn đề: thyristor có ở những đâu?

Comment

Em lắp triac chạy ok rồi anh, trước em vẫn phân vân về triac dùng cho điện AC nên không dám thử, nay mọi người nói mới hiểu ra vấn đề. Cảm ơn anh và mọi người rất nhiều.
                            P/s: vẫn chưa rõ vấn đề: thyristor có ở những đâu?
                            SCR thường dùng cho các mạch điện điều khiển điện thế DC.
                            TRIAC thường dùng cho các mạch điện điều khiển điện thế AC.
                            Muốn biết mạch điều khiển điện thế DC có SCR không thì phải có sơ đồ mạch mới trả lời được. Muốn tìm SCR ở bãi rác ít nhất phải biết 1 số SCR thông dụng, biết hình dáng bề ngòai của nó, sau đó vào bãi rác mà tìm.

Comment

Về tác giả

Collapse

ttlove9 Tìm hiểu thêm về ttlove9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X