Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tìm công tắc sử dụng điện áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tìm công tắc sử dụng điện áp

chào các bạn.
    hiện tại mình đang làm 1 dự án, thiết bị hoạt động tự động hoàn toàn bằng pin mặt trời và pin tích hợp rất nhỏ chỉ 40mah.
    mình cần tìm một công tắc điện áp, hoạt động theo nguyên tăc, khi điện áp của pin xuống dưới 1.8V, sẽ ngắt mạch. và khi điện áp pin được nạp bằng pin mặt trời lên trên 2.4V thì sẽ đóng mạch cho dòng điện chạy qua. lúc đầu mình tính dùng relay nhưng vì nguồn pin và tấm năng lượng mặt trời quá nhỏ trong khi relay lại tốn dòng khá nhiều nên chưa tìm được con chip nào phù hợp.

bác nào có kinh nghiệm về bên này cho mình xin ý kiến với.
    cảm ơn các bác rất nhiều.

2.4v là điện áp đủ nhìu để kích mosfet rùi ạ. Nó hông có ăn dòng đâu chỉ cần áp là đóng mở được rùi ạ....

Comment

Chắc bạn cần làm mạch so sánh Schmitt Trigger có phản hồi để tạo độ trễ giữa 1.8V và 2.4V. Mạch này bạn cần dùng khoảng 5V - 9V nguồn cho IC. Đầu ra của op-amp sẽ nối vào NPN BJT qua trở. BJT này nói tiếp với pin Lion có ứng dụng như một con relay.

https://www.youtube.com/watch?v=R9V6gZqY3ik

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        2.4v là điện áp đủ nhìu để kích mosfet rùi ạ. Nó hông có ăn dòng đâu chỉ cần áp là đóng mở được rùi ạ....
        mình cũng đã nghỉ đến mosfet đóng ngắt. nhưng cái khó là làm sao để lên 2.4 nó đóng mạch còn xuống 1.8v nó mới ngắt mạch.
        mình cũng đang tính đến trường hợp dùng flipflop để làm điều khiển kích đóng mở cho mosfet nhưng chưa biết lấy tín hiệu từ đâu. (trong lúc mạch ngắt thì CPU ko hoạt động nên không có tin hiệu điều khiển)

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
          Chắc bạn cần làm mạch so sánh Schmitt Trigger có phản hồi để tạo độ trễ giữa 1.8V và 2.4V. Mạch này bạn cần dùng khoảng 5V - 9V nguồn cho IC. Đầu ra của op-amp sẽ nối vào NPN BJT qua trở. BJT này nói tiếp với pin Lion có ứng dụng như một con relay.

https://www.youtube.com/watch?v=R9V6gZqY3ik
          mạch của mình không thể dùng cách này vì dung luonjg pin và bộ sạc pin mặt trời quá nhỏ. áp ra max cũng chỉ được 3v. vì hạn chế về nguồn nên phải tìm những linh kiện có hạn chế hết mức về tiêu thụ dòng.

Comment

Tổng dòng mà chỉ vài chục ma thì chỉ có dùng công tắc tay thôi , làm gì mà dòng hạn chế quá vậy .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
              Tổng dòng mà chỉ vài chục ma thì chỉ có dùng công tắc tay thôi , làm gì mà dòng hạn chế quá vậy .
              mình thiết kế thiết bị đo nhiệt độ, độ ẩm, GPS, gia tốc. và gửi tín hiệu qua sigfox.15 phút sẽ đo và gửi 1 lần. vì yêu cầu đặc biêt bên phía yêu cầu nên không thể sử dụng pin như bình thường được. cộng với thiết bị khá nhỏ nên chỉ dùng được tầm pin mặt trời max 0.2W thôi.
              mình thiết kế mạch và dùng loại pin gần giống suppercap, với 10 phút nạp bằng tấm pin mặt trời trên thì sẽ dùng được tầm hơn 1 phút, đủ để khỏi động, đo và gửi tín hiệu.
              cái khó là làm thế nào để lúc hết pin, mạch sẽ ngắt và chờ đến lúc đầy pin thì mới hoạt động lại. vì CPU ăn dòng lớn nên nếu CPU hoạt động thì sẽ không sạc được.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                và thêm yêu cầu, thiết bị chỉ khỏi động là chạy, chống nước chống bụi, chống va đập. môi trường khá nguy hiểm, không thể tiếp xúc nên không thể dùng sw bình thường được. hic, ôm cái project làm gần xong thì đến khúc này ngồi mò cả tuần chưa được tiến triển gì

Comment

Có thể dùng 2 transistor thuận+nghịch mắc theo kiểu scr. Chân B mỗi trans dùng biến trở để chỉnh áp đóng, áp ngắt.

Dòng kích cho trans chỉ khoảng 1/100 dòng tải thôi, tốn điện không đáng kể. Lúc ngắt thì dòng gần như =0.
                  sau.ph

Comment

Thêm cái hình. Led đỏ + Vr 100k để chỉnh áp kích mở (2,5V). Led hồng ngoại + Vr 1k để chỉnh áp ngắt (1,8V).

Click image for larger version

Name:	638AD7D8-3539-484B-8B43-29D17D870A38.jpeg
Views:	2777
Size:	131.6 KB
ID:	1714879
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi 09520038 Xem bài viết
                      chào các bạn.
                      hiện tại mình đang làm 1 dự án, thiết bị hoạt động tự động hoàn toàn bằng pin mặt trời và pin tích hợp rất nhỏ chỉ 40mah.
                      mình cần tìm một công tắc điện áp, hoạt động theo nguyên tăc, khi điện áp của pin xuống dưới 1.8V, sẽ ngắt mạch. và khi điện áp pin được nạp bằng pin mặt trời lên trên 2.4V thì sẽ đóng mạch cho dòng điện chạy qua. lúc đầu mình tính dùng relay nhưng vì nguồn pin và tấm năng lượng mặt trời quá nhỏ trong khi relay lại tốn dòng khá nhiều nên chưa tìm được con chip nào phù hợp.

bác nào có kinh nghiệm về bên này cho mình xin ý kiến với.
                      cảm ơn các bác rất nhiều.
                      Bạn dùng con Attiny13 viết cho nó vài lệnh là được

Comment

CPU hay VĐK của bạn có chân Enable ko? 1.8V là mức Low và 2.4V là mức high rồi.

Comment

Nguyên văn bởi baofdodo Xem bài viết
                          CPU hay VĐK của bạn có chân Enable ko? 1.8V là mức Low và 2.4V là mức high rồi.
                          mình dùng STM32. có chân enable, nhưng dùng chân enable đưa cpu về sleep thìvẫn tiêu thụ điện, cũng như các senser vẫn tiêu thụ điện. như vậy thì không sạc được pin. nên mình không dùng cách này được.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                            Có thể dùng 2 transistor thuận+nghịch mắc theo kiểu scr. Chân B mỗi trans dùng biến trở để chỉnh áp đóng, áp ngắt.

Dòng kích cho trans chỉ khoảng 1/100 dòng tải thôi, tốn điện không đáng kể. Lúc ngắt thì dòng gần như =0.
                            cảm ơn bạn mình xem theo hướng của bạn. thay vì dùng tran thuận nghịch, mình thử dùng mosfet P-channel làm switch đóng ngắt, điều khiển đóng ngắt từ D-flipfop, và lấy tín hiệu đóng ngắt clock theo thời gian từ RTC.
                            bước đầu thấy hoạt động khá tốt. sẽ phải kiểm tra trong 1 thời gian liên tục để xem tính ổn định có đưa vào sử dụng được không. cảm ơn bạn đã góp ý.

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết

Bạn dùng con Attiny13 viết cho nó vài lệnh là được
                              cảm ơn bạn đã gọi ý. bước đầu mình đã có hướng giải quyết, đang kiểm tra thử. nếu không được sẽ thử bằng cách của bạn xem sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

09520038 Tìm hiểu thêm về 09520038

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X