Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[xin giúp đỡ] mạch sạc acquy 12v/90ah

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [xin giúp đỡ] mạch sạc acquy 12v/90ah

Tình hình là em đang làm đồ án mạch sạc acquy 12v/90Ah. Theo em tìm hiểu thì cần dòng sạc đến 9A. Thầy hướng dẫn bảo em tạo 1 xung tần số 50Hz biên độ đỉnh ít nhất là 12v. Sau đó đưa qua mạch khuếch đại tín hiệu nhỏ rồi là sạc được acquy. Nhưng em thắc mắc ở mạch khuếch đại tín hiệu nhỏ thì dùng linh kiện gì để có thể chịu được dòng 9A và xung điện với dòng điện sạc cho bình nó có liên quan như thế nào ạ? tạo xung em dùng ic555 để tạo được rồi. Em có mạch nguyên lý các bác xem giúp em ạ. Mong các bác giúp đỡ!

các bác giúp đỡ em với. HELP ME!!!!

Comment

Mạch của bạn cũng có thể chạy được rồi, IRF540 dư chạy 9A, bình accu thì đấu vào con1, nhưng nên thay Rc10K=100-220 ohm thôi, và áp cấp cho mạch phải từ13.6-15V mới nạp bình được.

Comment

Bạn cần bài giải mà đề bài không rõ thì hơi khó.
        Ví dụ đề tài của bạn :Mạch sạc ắc quy 12V/90Ah
        input : 220V
        Output : Sạc ắc quy 12V/90Ah - Sạc 3 giai đoạn. Boost 20A

Cứ cho là đề tài vậy đi thì bạn cần có mạch hạ áp từ 220VAC - bạn tham khảo nguồn xung TL494 hoặc KA7500 gì cũng được.
        Trong con TL494 có 2 bộ opamp. Bạn dùng 1 bộ để ổn dòng. 1 bộ để ổn áp, Bạn nên dùng PC817 để cách ly. Biến áp xung thì bạn dùng EC49 là dư rồi.

Cách 2: Bạn dùng biến áp tuyến tính hạ áp từ 220AC - 20VDC (Biến áp 300W mua ngoài chợ) rồi từ đó hạ áp bằng IC xung (vd: uc3845 thường dùng cho nguồn flyback) có ổn dòng và ôn áp. mạch cũng không khó lắm. Bạn lên google search là thấy mạch

Chúc bạn thành công !

Comment

Về tác giả

Collapse

vip002 Tìm hiểu thêm về vip002

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X