Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gấp gấp, cần mạch tạo xung vuông với chu kỳ rất dài (15 phút), độ đầy xung lớn (96%)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Gấp gấp, cần mạch tạo xung vuông với chu kỳ rất dài (15 phút), độ đầy xung lớn (96%)

Mình cần một mạch tạo xung vuông với chu kỳ dài (8-15 phút), độ đầy xung lớn khoảng 96%. Từ trước giờ mình chỉ biết tạo sơ sơ xung vuông bằng 555 Timer, nhưng không rõ 555 có thể tạo được xung dài và dày đặc thế không. Có người nói cần dùng vi điều khiển, nhưng mình không biết gì về VĐK. Mong các bác cho giải pháp nào đơn giản hiệu quả nhất, mình cũng cần gấp rồi.

Vậy thì dùng thử 555 đi , mình có thử làm rồi nhưng với chu kì nhỏ khoảng vài phút thôi còn nhiều đến thế thì chưa thử bao giờ.
    "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
    Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

Nguyên văn bởi trong tuan Xem bài viết
      Mình cần một mạch tạo xung vuông với chu kỳ dài (8-15 phút), độ đầy xung lớn khoảng 96%. Từ trước giờ mình chỉ biết tạo sơ sơ xung vuông bằng 555 Timer, nhưng không rõ 555 có thể tạo được xung dài và dày đặc thế không. Có người nói cần dùng vi điều khiển, nhưng mình không biết gì về VĐK. Mong các bác cho giải pháp nào đơn giản hiệu quả nhất, mình cũng cần gấp rồi.
      555 làm đc đó bạn. Cứ theo công thức c nó mà làm thôi. Mình cũng đã từng làm về mạch tự động reset sau 15 phút dùng 555 ở chế độ đơn ổn rồi. Bạn tính toán gtri lk cho đúng là đc

Comment

mạch ở file đính kèm là astable( dao động đa hài không ổn). chộn R1, R2 sao cho I=Vo/(R1+R2)<< Io(là dòng ra lớn nhất của opamp).
        cho R1=R2. khi đó chu kì xung là T=RCln3=10(phút)*60(s)=600
        ta có RC= 600/ln3=550 chọn tụ C trước rồi dùng biến trở thay R để hiệu chỉnh T theo yêu cầu. lưu ý chọn R sao cho Vo/R << Io.
        ở dây ta chọn tụ 4700uF ( 5k hay 6k gì đó). suy ra R khoảng 120k. Kiếm biến trở 200K là vừa mà hiệu chỉnh. muốn cho T chính xác thì dùng biến trở vi chỉnh đi kèm.
        xem hình dưới.
        Attached Files
        Last edited by ngoclinh_xl; 21-01-2011, 22:22.

Comment

Nguyên văn bởi vietlamdt Xem bài viết
          555 làm đc đó bạn. Cứ theo công thức c nó mà làm thôi. Mình cũng đã từng làm về mạch tự động reset sau 15 phút dùng 555 ở chế độ đơn ổn rồi. Bạn tính toán gtri lk cho đúng là đc
          ôi bác vietlamdt ơi, để có chu kỳ T dài tôi đã thử tăng C = 1000 micro F vào và mạch đứt dao động ngay. Nó chỉ chịu được C cỡ 10 micro Fara thôi. Còn R1 khi đưa lên 470k cũng đứt dao động. Nói chung không thể tuỳ ý đưa C và R1,R2 quá to đựoc. Bác xem thực tế đã chọn giá trị thế nào làm thế nào giúp mình cái. Còn với các giá trị R,C bé thì chu kỳ T quá nhỏ không đạt yêu cầu.

Comment

ôi bác vietlamdt ơi, để có chu kỳ T dài tôi đã thử tăng C = 1000 micro F vào và mạch đứt dao động ngay. Nó chỉ chịu được C cỡ 10 micro Fara thôi. Còn R1 khi đưa lên 470k cũng đứt dao động. Nói chung không thể tuỳ ý đưa C và R1,R2 quá to đựoc. Bác xem thực tế đã chọn giá trị thế nào làm thế nào giúp mình cái. Còn với các giá trị R,C bé thì chu kỳ T quá nhỏ không đạt yêu cầu.
            nguồn dùng 5v thôi bạn,nguồn lớn qúa tụ nạp nhiều nếu tụ mắc trực tiếp vào chân7 khi xả áp trên tụ sẽ làm chết con trans tại chân 7.
            Mạch dưới có độ lấp đầy xung ~ 100%, tăng giá trị trở 10 ohm để giảm
            Attached Files
            Last edited by quanghao; 23-01-2011, 08:28.

Comment

Bác dùng 555 kết hợp với FF là OK thôi.
              Này nhé 555 cho xung 1p qua FF1 cho xung 2p qua thêm FF2 cho xung 4p qua thêm FF3 cho xung 8p qua thêm FF4 cho xung 16p qua thêm FF5 cho xung 32p

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                nguồn dùng 5v thôi bạn,nguồn lớn qúa tụ nạp nhiều nếu tụ mắc trực tiếp vào chân7 khi xả áp trên tụ sẽ làm chết con trans tại chân 7.
                Mạch dưới có độ lấp đầy xung ~ 100%, tăng giá trị trở 10 ohm để giảm
                Mạch của bác có con tụ C cực lớn, bác đã thử thật chưa?. Tôi mới thay tụ 1000 microFara đã đứt dao động. R,C chắc là không thể lớn tuỳ ý. Nếu bác đã từng ráp mạch thật với giá trị này thì nhắn cho tôi biết nhé.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                  Bác dùng 555 kết hợp với FF là OK thôi.
                  Này nhé 555 cho xung 1p qua FF1 cho xung 2p qua thêm FF2 cho xung 4p qua thêm FF3 cho xung 8p qua thêm FF4 cho xung 16p qua thêm FF5 cho xung 32p

Chúc vui.
                  Chắc là về lý thuyết thì theo hướng này bác ạ, nhưng trễ x2 thì hơi lâu, số tầng quá nhiều. Tôi sẽ thử con 4017, trễ x10 cho nhanh, chắc nối 2 tầng là vừa. Có kết quả sẽ báo lại .

Comment

Mạch của bác có con tụ C cực lớn, bác đã thử thật chưa?. Tôi mới thay tụ 1000 microFara đã đứt dao động. R,C chắc là không thể lớn tuỳ ý. Nếu bác đã từng ráp mạch thật với giá trị này thì nhắn cho tôi biết nhé.
                    10000uf thì chưa lắp thực tế còn 1000uf thì lắp rồi vẫn chạy bình thường. Trở thì ko chọn lớn qúa 470k. Có thể con tụ của bác bị dò nên nó ko nạp tới đủ áp để kích 555 hoặc dùng nguồn cao tụ nạp nhiều nên khi xả (nếu tụ mắc trực tiếp vào chân7) làm chết 555. Giờ chưa lắp thử được , để tối nay em thử lắp xem sao

Comment

Gì chứ 555 cho dao động chu kì 1h cũng được chứ đâu phải 15 phút mà khó. Hơn nữa tụ đâu có lắp trực tiếp vào chân 7 đâu mà lo chết tran. Bình thường thì tụ mắc trực tiếp vào chân 6 và 2 và phải qua 1 con điện trở ( chu kì phụ thuộc chủ yếu vào con R này ). Nếu chư T rất lớn thì R rất lớn và có thể dùng nguồn 15VDC cũng không chết được tran.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                        Gì chứ 555 cho dao động chu kì 1h cũng được chứ đâu phải 15 phút mà khó. Hơn nữa tụ đâu có lắp trực tiếp vào chân 7 đâu mà lo chết tran. Bình thường thì tụ mắc trực tiếp vào chân 6 và 2 và phải qua 1 con điện trở ( chu kì phụ thuộc chủ yếu vào con R này ). Nếu chư T rất lớn thì R rất lớn và có thể dùng nguồn 15VDC cũng không chết được tran.
                        Lý thuyết thì dễ nhưng thực tế đâu có dễ như vậy. Tụ điện thì kiểu gì mà chẳng dò chỉ là ít hay nhiều mà thôi, trở lớn qúa thì ko nạp đủ áp cho tụ để kích mạch so sánh trong ic.
                        To Trong tuan : đã lắp thử và mạch vẫn dao động. Tụ 5000uf (5 tụ 1000uf // do ko có sẵn tụ to để thử) ( dùng vom đo dò vài uA). Trở 200k. Chu kì hơn 15'

Comment

Bạn chỉ cần dùng 1 con 4060, với sơ đồ tôi vẽ trên hình đính kèm. IC này vừa dao động vừa chia tần số xung, có các lối ra từ Q3 đến tận Q14. Sau đó bạn cho tất cả các xung ra vào mạch NAND là được (Xem ví dụ NAND của 5 lối ra).
                          Bạn có thể lập giản đồ xung để chọn những lối ra cần dùng sao cho đạt mục đích của bạn, mà khg cần dùng hết tất cả các lối ra.
                          Các điện trở và tụ như trên sơ đồ tôi gửi kèm theo đây là đã có thời gian xung khoảng 15 phút. Chỉnh VR 500k có thời gian từ 1 đến 15phút. Tăng VR(500k lên 1M chẳng hạn) hoặc tụ 104 (lên 224 chẳng hạn) sẽ có thời gian xung lớn hơn nữa (khoảng từ 1 - 30'). Bằng cách này có thể kéo dài thời gian đến trên 10 giờ. Có thể chọn được độ xốp của xung từ 2^-13 (1 phần 2 mũ 13) đến 1/2, nhưng tiếc là không chọn được độ xốp thoải mái nằm ngoài giá trị nhị phân.
                          Tụ 104 là tụ mylar, trị số nhỏ nên thời hằng khá chính xác.

Mạch này tôi đã làm rồi và chạy rất ổn. Thay cho timer của tủ lạnh no-frost rất hay, với thời gian trên 7 giờ 30'.
                          Last edited by HTTTTH; 24-01-2011, 13:28.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Ngoài ra ta cũng có thể dùng nhiều IC 555 để kéo dài thời gian trễ.
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Có gì khó đâu. Dùng mạch dao động bằng Ne555 rồi sau đó dùng mạch chia tần số ( thí dụ như IC 7490) là muốn chu kỳ bao nhiều cũng được. Tội gì dùng tụ điện cho cao để chết con 555.
                              Thân chào.

Comment

Về tác giả

Collapse

trong tuan Tìm hiểu thêm về trong tuan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X