Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HELP - Sử dụng MOSFET để đóng mở mạch 1 chiều với tần số từ 500kHz - 8 MHz ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HELP - Sử dụng MOSFET để đóng mở mạch 1 chiều với tần số từ 500kHz - 8 MHz ?

Chào cả nhà! Em là người mới tiếp xúc với ngành này thôi. Hiện tại em đang gặp vấn đề khá phức tạp mong cả nhà giúp đỡ!
    Em muốn dùng con Mosfet để đóng vai trò đóng mở trong mạch (xem hình vẽ 1). Khi mà tần số vào chân G (mosfet) tầm 10ms thì mosfet đóng mở OK và Oscilloscope đo được như hình 2.
    Nếu tăng tần số vào chân G lên tầm vài kHz thì nói chung hầu như mosfet là mạch không được đóng ngắt nữa. Xin ý kiến cả nhà giúp em trong vấn đề này với. Và e cũng không biết có cần driver cho mosfet không ?

Mang một rổ tiền sang tận xứ Nga la tư để du học mà vẫn hỏi câu cơ bản ở mức này sao ? Xem lại kiến thức nhập môn nhé
    https://ru.wikipedia.org/wiki/%D0%9C...83%D1%80%D0%B0
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bác bpviet, em đi học nhưng học ngành khác, không liên qua đến ngành này bác à. Nên hiểu biết xem như là bằng 0. Nhưng vì phục vụ mục đích nghiên cứu của mình nên tìm hiểu lấn sang bên này. Nếu mọi người có thể giúp được thì e xin cảm ơn!

Comment

Mình chỉ chém :
        Đóng mở với tần số đó rất khó. Xem mấy con MOSFET thông thường thì tần số không đáp ứng được.
        Với tần số cao như thế thì Driver phải khủng vì yêu cầu dòng kích rất lớn.

Nếu có MOSFET chuyên dụng đáp ứng tần số cắt rất cao và Driver có khả năng cho dòng kích lớn thì may ra.

Comment

Nếu có MOSFET chuyên dụng đáp ứng tần số cắt rất cao và Driver có khả năng cho dòng kích lớn thì may ra.[/QUOTE]
          Không biết là Mosfet chuyên dụng những loại nào và cách tính toán để chọn driver như thế nào, mong bác duong_act chỉ dùm!

Comment

Nguyên văn bởi Poguha201
            Không biết là Mosfet chuyên dụng những loại nào và cách tính toán để chọn driver như thế nào, mong bác duong_act chỉ dùm!
            Với loại chuyên dụng mình không biết, bác có thể google xem có kết quả hay không ?

Tính toán thì đây là kinh nghiệm của mình thôi:
            Ví dụ với MOSFET IRF1404 đóng cắt tại 1MHz, có Ciss = 5669pF, điện áp kích 12V.

=> Chu kỳ T = 1/f = 1/1000000 = 1us.
            SwitchingTime bác muốn đặt là 0.01us.
            Switching Time là thời gian kích - thời gian chuyển trạng thái ON/OFF. Khi chuyển trạng thái MOSFET sẽ sinh nhiệt nên cần giảm thời gian này càng thấp càng tốt nếu có thể.

Mỗi lần nạp/xả trong khoảng thời gian Switching Time thì một lượng điện tích Q được chuyển qua Driver tới MOSFET và ngược lại.

=>Q = U.C = 12*5669*10^-12C.
            =>I = Q/t = (12*5669*10^-12) / (0.01*10^-6) = 6.8A.

=> Như vậy Driver phải cho được dòng kích tối thiểu là 6.8A. Sai số và an toàn linh kiện thì bác phải chọn cao hơn, tức là 10A chẳng hạn.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

Tính toán thì đây là kinh nghiệm của mình thôi:
              Ví dụ với MOSFET IRF1404 đóng cắt tại 1MHz, có Ciss = 5669pF, điện áp kích 12V.

Mỗi lần nạp/xả trong khoảng thời gian Switching Time thì một lượng điện tích Q được chuyển qua Driver tới MOSFET và ngược lại.

=>Q = U.C = 12*5669*10^-12C.
              =>I = Q/t = (12*5669*10^-12) / (0.01*10^-6) = 6.8A.

=> Như vậy Driver phải cho được dòng kích tối thiểu là 6.8A. Sai số và an toàn linh kiện thì bác phải chọn cao hơn, tức là 10A chẳng hạn.
              Bác duong_act, để tạo ra xung vuông kích cho Mosfet đóng mở với tần số cao như vầy thì em dùng arduino, nhưng mà arduino nó chỉ cho điện áp ra 5V thôi và dòng ra cũng vài chục mA.
              Và thêm cái nữa là chọn Driver cho mosfet và lắp cho nó như nào hả bác. E ở ngành khác nên mù mờ lắm

Comment

Nguyên văn bởi Poguha201 Xem bài viết
                Bác duong_act, để tạo ra xung vuông kích cho Mosfet đóng mở với tần số cao như vầy thì em dùng arduino, nhưng mà arduino nó chỉ cho điện áp ra 5V thôi và dòng ra cũng vài chục mA.
                Và thêm cái nữa là chọn Driver cho mosfet và lắp cho nó như nào hả bác. E ở ngành khác nên mù mờ lắm
                Việc giữa MCU và MOSFET thì Driver nó đảm nhận rồi.
                Chọn nó như thế nào đó là do tính toán. Sau đó là tìm loại driver phù hợp. Nó là những con IC chuyên dụng có datasheet trên mạng.
                Bác lắp theo sơ đồ của nó hoặc đọc tài liệu về nó để lắp theo ý mình.

Comment

Bác duong-act có trang web hoặc tài liệu nào về mảng này không cho em tham khảo với ?

Comment

Về tác giả

Collapse

Poguha201 Tìm hiểu thêm về Poguha201

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X