Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách ghép nhiều transistor để tăng công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HungLinhYSon
    replied
    Nguyên văn bởi nauda Xem bài viết
    Thay cái điện trở 1K vào đảm bảo chỉ một lúc là có có mùi thơm kèm theo khói bốc từ tai (nghe) hoặc từ mạch!
    Khuếch đại âm thanh không chỉ đòi hỏi kỹ thuật mà còn có cả ...nghệ thuật, tức là có năng khiếu nữa đấy bạn, chứ không phải cứ "tương" tụ to, sò lớn vào là âm thanh nổi lên cuồn cuộn đâu. Chơi mạch âm thanh bạn phải hiểu từ lý thuyết khuếch đại căn bản, rồi đến linh kiện rồi đến âm nhạc, biết thế nào là hay, thế nào là trung thực...vân vân và vân vân. Qua một lượt cái "biết" đó rồi bạn sẽ tự nhiên hiểu ra vì sao một cái mạch, một cái âm-li, nó bị ù, bị rít, bị rè... Vì có quá nhiều thứ liên quan đến để giải thích cho cái sự "ù, rè" đơn giản này nên giảng lý thuyết ở đây là không thích hợp, nên mình chỉ nói vậy thôi. Chúng mình là "dân" điện tử thì cứ mạch thật, người thật, việc thật nói vài câu, chỉ vài chỗ, thử vài phát là hiểu ra vấn đề ngay.
    Xin tên con trans công suất thuận (pnp) tương đương con nghịch (non) là d1710 ạ.

Leave a comment:

• manhmayman
    replied
    các bác cho e hỏi cách măc mạch khuếch đại âm thanh dùng 5transitor thì lắp lắp kiểu j ạ ? có bác nào có sơ đồ gửi cho e cũng dc thask các bác trc

Leave a comment:

• thanhhaudt33
    replied
    Nguyên văn bởi xoyuzphan Xem bài viết
    cái mạch nguồn em dùng biến áp 1a được ko anh nếu được anh cho em xin cái mạch nguồn của anh được không ạ em cảm ơn anh
    1A được đó. Mạch đây nhé! Trong sơ đồ mạch trên thì ta đấu GND vào -12V là ok.Click image for larger version

Name:	Nguon + - 12.png
Views:	1
Size:	9.4 KB
ID:	1388964

Leave a comment:

• xoyuzphan
    replied
    cái mạch nguồn em dùng biến áp 1a được ko anh nếu được anh cho em xin cái mạch nguồn của anh được không ạ em cảm ơn anh

Leave a comment:

• thanhhaudt33
    replied
    [ATTACH=CONFIG]78948[/ATTACH]
    mạch của em đây ạ
    ha ha. Mạch này mình làm rồi, bản gốc của nó đây, bạn xem rồi tự sửa nhé! Phần nguồn bạn chỉ chỉnh lưu và LỌC GỢN bằng tụ hóa thôi là ko ổn rồi, bị ù ù là đó. Mạch này công suất cũng ko lớn nên bạn hãy làm cái nguồn ổn áp đôi 7812 + 7912 ==>24VDc đảm bảo hát tốt, hết ù ngayClick image for larger version

Name:	4e.jpg
Views:	7
Size:	134.7 KB
ID:	1388948

Leave a comment:

• xoyuzphan
    replied
    Click image for larger version

Name:	q.jpg
Views:	1
Size:	47.2 KB
ID:	1388941
    mạch của em đây ạ

Leave a comment:

• thanhhaudt33
    replied
    em chào mọi người mong mọi người giúp đỡ về mạch khuếch đại âm thanh
    em đang ráp cái mạch khuếch đại dùng 6 con transistor mà sao cấm nguồn vô thì nó kêu ù ù không nghe j hết mà sao áp nguồn bị sụt nhiều quá 24v ác mà vô mạch em đó còn khoảng 7 v ak cho âm thanh vào thì nó kêu to hơn nhưng vẫn không nghe j với lại con cầu diode với lại hai con transistor công suất nóng lắm ạ
    mong mọi ngừơi giúp đỡ em tìm hiểu mà không biết sao hết
    thân
    post mạch của bạn lên xem.

Leave a comment:

• xoyuzphan
    replied
    em chào mọi người mong mọi người giúp đỡ về mạch khuếch đại âm thanh
    em đang ráp cái mạch khuếch đại dùng 6 con transistor mà sao cấm nguồn vô thì nó kêu ù ù không nghe j hết mà sao áp nguồn bị sụt nhiều quá 24v ác mà vô mạch em đó còn khoảng 7 v ak cho âm thanh vào thì nó kêu to hơn nhưng vẫn không nghe j với lại con cầu diode với lại hai con transistor công suất nóng lắm ạ
    mong mọi ngừơi giúp đỡ em tìm hiểu mà không biết sao hết
    thân

Leave a comment:

• this1998
    replied
    em thì thích nghe bass ấm. treble thì trong trẻo,k bị "rát". còn mid em ko yêu cầu cao lắm. nhg mà cứ tự làm đc cái ampli nghe là sướng bác ạ. em là học sinh,chưa đc học sâu về điện tử,toàn tự mò mẫm nên bác thông cảm

Leave a comment:

• this1998
    replied
    [MENTION=261252]nauda[/MENTION]: Em làm cái mạch đấy dùng D1402. dùng trở 100K nghe rất bé,tiếng còn bị vỡ. thay trở 1K vào nghe to,tiếng ko bị méo. e nghe suốt có sao đâu. vậy cho an toàn thì thay trở 10K hả bác. Thanks bác đã chỉ giáo

Leave a comment:

• nauda
    replied
    Nguyên văn bởi this1998 Xem bài viết
    Bác lắp như vậy bé là phải,tiếng lại k hay nữa. Em xin góp ý:
    -Bác thay tụ 104 bằng tụ 470uF mới cho tiếng to và Bass nghe mới hay được.
    -Trở 100K bác thay bằng 1K thôi. Trở 500K bác thay bằng 10K hoặc 22K.
    -Tran bác thay bằng Tran NPN công suất dễ kiếm như TIP31,TIP41. Cao cấp hơn thì dùng D1402,C5200. Nhớ gắn tản nhiệt cho Tran. Nâng nguồn lên nhưng nhớ xem Datasheet của Tran để chọn nguồn phù hợp.
    -Bác mắc thêm 1 con tụ 1000uF hoặc 2200uF vào để lọc nguồn
    Đã làm phải cho ra ngô ra khoai chứ. Bác làm thế kia chắc nghe bé và rè lắm phải k ạ?
    Thay cái điện trở 1K vào đảm bảo chỉ một lúc là có có mùi thơm kèm theo khói bốc từ tai (nghe) hoặc từ mạch!
    Nguyên văn bởi this1998 Xem bài viết
    Mà các bác cho em hỏi. Em cũng làm cái mạch 1 Tran ý. Tran e dùng D1402. Nguồn em dùng là 15V. Tụ lọc là tụ 3300uF. Tiếng nghe khá hay và to nhg mà nó vẫn có tiếng ù nhỏ nhỏ. Làm sao để khác phục được tiếng ù này hả các bác?
    Khuếch đại âm thanh không chỉ đòi hỏi kỹ thuật mà còn có cả ...nghệ thuật, tức là có năng khiếu nữa đấy bạn, chứ không phải cứ "tương" tụ to, sò lớn vào là âm thanh nổi lên cuồn cuộn đâu. Chơi mạch âm thanh bạn phải hiểu từ lý thuyết khuếch đại căn bản, rồi đến linh kiện rồi đến âm nhạc, biết thế nào là hay, thế nào là trung thực...vân vân và vân vân. Qua một lượt cái "biết" đó rồi bạn sẽ tự nhiên hiểu ra vì sao một cái mạch, một cái âm-li, nó bị ù, bị rít, bị rè... Vì có quá nhiều thứ liên quan đến để giải thích cho cái sự "ù, rè" đơn giản này nên giảng lý thuyết ở đây là không thích hợp, nên mình chỉ nói vậy thôi. Chúng mình là "dân" điện tử thì cứ mạch thật, người thật, việc thật nói vài câu, chỉ vài chỗ, thử vài phát là hiểu ra vấn đề ngay.

Leave a comment:

• this1998
    replied
    Mà các bác cho em hỏi. Em cũng làm cái mạch 1 Tran ý. Tran e dùng D1402. Nguồn em dùng là 15V. Tụ lọc là tụ 3300uF. Tiếng nghe khá hay và to nhg mà nó vẫn có tiếng ù nhỏ nhỏ. Làm sao để khác phục được tiếng ù này hả các bác?

Leave a comment:

• this1998
    replied
    Nguyên văn bởi vinhnhse13 Xem bài viết
    mình mới thử mắc mạch khuếch đại âm thanh từ điện thoại bằng c1815(có mỗi 10 con này) nhưng công suất nhỏ quá không biết định thiên sai hay mắc sai nên mình hỏi mắc nhiều tran thế nào để tăng công suất. bác nào vẽ giúp t cái mạch cụ thể thông số thì cành tốt

[ATTACH=CONFIG]60621[/ATTACH]
    mình lắp đơn giản thế này thôi các pro xem trở và các mắc có sai chỗ nào k
    Bác lắp như vậy bé là phải,tiếng lại k hay nữa. Em xin góp ý:
    -Bác thay tụ 104 bằng tụ 470uF mới cho tiếng to và Bass nghe mới hay được.
    -Trở 100K bác thay bằng 1K thôi. Trở 500K bác thay bằng 10K hoặc 22K.
    -Tran bác thay bằng Tran NPN công suất dễ kiếm như TIP31,TIP41. Cao cấp hơn thì dùng D1402,C5200. Nhớ gắn tản nhiệt cho Tran. Nâng nguồn lên nhưng nhớ xem Datasheet của Tran để chọn nguồn phù hợp.
    -Bác mắc thêm 1 con tụ 1000uF hoặc 2200uF vào để lọc nguồn
    Đã làm phải cho ra ngô ra khoai chứ. Bác làm thế kia chắc nghe bé và rè lắm phải k ạ?

Leave a comment:

• nauda
    replied
    mình mới thử mắc mạch khuếch đại âm thanh từ điện thoại bằng c1815(có mỗi 10 con này) nhưng công suất nhỏ quá không biết định thiên sai hay mắc sai nên mình hỏi mắc nhiều tran thế nào để tăng công suất. bác nào vẽ giúp t cái mạch cụ thể thông số thì cành tốt

Sai thì không sai nhưng hiệu suất rất kém. Mình đoán bạn tự làm loa để nghe nhạc từ laptop hoặc từ điện thoại dùng cổng usb của laptop đúng không? Khuếch đại loa kiểu này âm thanh nhỏ là phải vì mạch này có công suất rất bé, lại thêm hiệu suất thấp nữa nên có ghép thêm transitor vào nó vẫn thế thôi. Có 2 cách: nhanh và chậm. Cách nhanh: Bạn chạy đi mua một cục loa mini di động bán đầy rẫy ngoài chợ, giá khá rẻ: khoảng 50-200k tùy kích cỡ, mẫu mã... chúng kếu rất to mà vẫn dùng cổng usb của máy tính hoặc chạy pin sạc. Cách chậm: Search lấy 1 mạch khuếch đại âm thanh công suất nhỏ, đơn giản rồi tự mua linh kiện về lắp ráp. Cách sau tuy chậm nhưng rất thú vị, vừa là một thứ chơi vừa học hỏi kiến thức điện tử. Rất là hay miễn là bạn có thời gian và ... thích!

Leave a comment:

• Quocthaibmt
    replied

Về mạch này thì cơ bản là không sai , nhưng chưa phù hợp thôi , nên nó phát ra rất nhỏ, nên đấu thành nhiều tầng thì nó tăng độ khuếch đại được , nhưng cũng phải biết sơ qua kết cấu của mạch điện thì mới có thể làm cho nó chạy tốt được, nên tham khảo một số mạch mẫu rồi hãy lắp ráp nó!

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

vinhnhse13 Tìm hiểu thêm về vinhnhse13

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X