Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hỏi về việc chuyển đổi 24v AC sang 24v DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin hỏi về việc chuyển đổi 24v AC sang 24v DC

Chào các bạn, mình có vấn đề cần hỏi các bạn như sau:
    - Mình sử dụng hệ thống bơm tự động gồm bộ điều khiển hunter và các van điện từ( của đài loan - không đồng bộ với hunter). Bộ điều khiển cấp tín hiệu ra là 24vAC nhưng các van điện từ thì sử dụng quận hút 24v DC 30W. khi lắp vào hệ thống thì CÁC VAN ĐIỆN TỪ VẪN HOẠT ĐỘNG NHƯNG KHÔNG ỔN ĐỊNH, LÚC CHẠY LÚC KHÔNG, Sau một thời gian ngắn thì hỏng luôn cả bộ điều khiển.
    - Mình muốn hỏi liệu có thể lắp đặt thiết bị gì tại đầu ra của bộ điều khiển chuyển từ điện tín hiệu AC của bộ điều khiển ra DC để cấp cho các van không?
    Mong các bạn tư vấn giúp. mình xin cảm ơn
    |

Đã dùng đồ công nghiệp, hàng thương mại ... cần thiết chúng đồng bộ với nhau. Chế thêm có thể được, nhưng chỉ là giải pháp vạn bất đắc dĩ, bởi người có kinh nghiệm. Van điện từ DC chạy với tín hiệu khiển AC thường kém ổn định, vì điện áp AC có thời điểm chạy qua điểm 0. Van AC chạy với tín hiệu DC sẽ cháy sớm vì cuộn dây chạy với AC ngoài điện trở thuần còn có cảm kháng - thứ không có khi dùng tín hiệu DC.

Đã là người dùng thì đừng ham chế cháo gì, cố gắng tuân thủ đúng kiểu của người sản xuất. Nếu mua lại từ đầu, cần mua chúng đồng bộ. Nếu chế từ đầu, cũng lưu ý chế mạch điện tử bộ điều khiển sao cho phù hợp van mua sẵn.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

bạn bq... nghĩ xa xôi ghê tớ đọc mà hoa hết cả mắt rùi. bạn ấy chỉ cần đổi 24v ac sang 24 v dc thôi mà. chỉ cần kiếm 4 con đi ốt đơn hay 1 con đi ốt cầu lắp vào là xong. mấy con đi ốt thì đầy rẫy trong các thiết bị chạy điện 220v hỏng như bóng compact tivi nguồn các loại... máy công nghiệp khởi động từ thì toàn con to khủng bố tha hồ nghịch. nếu đúng như chủ thớt mô tả thì tỉ lệ thành công là 100%. tớ từng gặp phải con rơ le áp điều khiển cuộn hút 220v ac ở cửa cuốn hông sao tìm nổi phải dùng rơ le thường hạn dòng bằng tụ ấy thế mà chạy ngon mãi hông hỏng...

Comment

Bạn mèo cứ khéo đùa. 24 VAC sau khi nắn lọc là thành 31 - 33 VDC đấy.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

ra 24v dc thật mà. để đạt được áp đỉnh như bạn bq... dọa ấy cần phải có 1 con tụ lọc siêu khủng và nguồn ac cũng khủng luôn thì mới duy trì được áp đỉnh ấy liên tục cho tải 30w. nếu chỉ chỉnh lưu hông dùng tụ lọc thì áp dc bằng áp ac đầu vào. nếu dùng tụ lọc thì đồng hồ sẽ đo được áp dc như bạn bq... nói nhưng khi có tải nó sẽ sụt đi còn sụt bao nhiu thì tùy thuộc vào công suất của nguồn ac và điện dung của tụ so với tải. bạn chủ thớt cứ làm đi hông sợ đâu. còn bạn bq... thì cứ kệ bạn ấy thôi. nếu tớ mà nói sai bạn bq... cứ kiếm mấy con mèo mướp làm lẩu ăn cho hả giận còn tớ nói đúng thì bạn nhớ giảm giảm xíu mấy món nhậu có thịt mèo mướp nhe...

Comment

cảm ơn các bạn đã tư vấn. do bên mình mới tự tổ chức thi công nên chưa có kinh nghiệm do đó mới mua loại van không đồng bộ với bộ điều khiển. h chỉ tìm cách khắc phục chứ không thể thay thế thiết bị được. mong các bạn tiếp tục tư vấn thêm
            |

Comment

Cách đổi AC sang DC như bác mèo mướp là được rồi. Em có google thử bộ điều khiển hunter thì thấy ngõ ra của nó chỉ có nửa Amper thôi mà bác gắn van 24VDC/30W tức là hơn 1A DC nên có lẽ đây là nguyên nhân làm nó chập chờn và hư (mặc dù cảm kháng làm giảm bớt dòng điện).

Cách khắc phục là ngõ ra của bộ điều khiển bác gắn vào rờle 24VAC. Ngõ ra của rờle đóng điện 24VDC cho van điện từ (bác phải mua thêm bộ nguồn 24VDC nữa có công suất lớn hơn van điện từ). Hoặc đặt làm 1 mạch điện tử tương đương như trên.
              sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                ra 24v dc thật mà. để đạt được áp đỉnh như bạn bq... dọa ấy cần phải có 1 con tụ lọc siêu khủng và nguồn ac cũng khủng luôn thì mới duy trì được áp đỉnh ấy liên tục cho tải 30w. nếu chỉ chỉnh lưu hông dùng tụ lọc thì áp dc bằng áp ac đầu vào. nếu dùng tụ lọc thì đồng hồ sẽ đo được áp dc như bạn bq... nói nhưng khi có tải nó sẽ sụt đi còn sụt bao nhiu thì tùy thuộc vào công suất của nguồn ac và điện dung của tụ so với tải. bạn chủ thớt cứ làm đi hông sợ đâu. còn bạn bq... thì cứ kệ bạn ấy thôi. nếu tớ mà nói sai bạn bq... cứ kiếm mấy con mèo mướp làm lẩu ăn cho hả giận còn tớ nói đúng thì bạn nhớ giảm giảm xíu mấy món nhậu có thịt mèo mướp nhe...
                Nếu thế thì cái van cũng sẽ hoạt động không ổn định như khi dùng với AC, vì điện áp sau khi nắn bằng diode không tụ lọc thì cũng có thời điểm = 0.

Comment

Nguyên văn bởi error404 Xem bài viết
                  Nếu thế thì cái van cũng sẽ hoạt động không ổn định như khi dùng với AC, vì điện áp sau khi nắn bằng diode không tụ lọc thì cũng có thời điểm = 0.
                  Có chỉnh lưu thì khác với AC chứ bác. Áp có lúc =0 nhưng dòng thì vẫn có thể liên tục nhờ tính chất của cuộn dây. Ngoài ra còn nhờ có từ dư nên lực hút cũng ổn định hơn.
                  sau.ph

Comment

50 héc nó dao động nhanh lắm bạn cuộn hút nó hông nhấp nhảy theo đâu. mà kể cả có mắc vô cho cái tụ hóa vài trăm mi tụ giấy để lọc cũng hông ảnh hưởng gì đâu bạn... vấn đề lớn hơn là cái nguồn ac kia hông đủ công suất thì phải nâng cấp lên thôi. tóm lại vụ này dễ ẹc ếch cần trình độ cao siêu gì hết. chủ thớt có thể tìm sdt của vài thành viên diễn đàn mà hỏi trực tiếp chắc họ nếu hông quá bận rộn sẽ chẳng ngại dành ra ít phút để giúp...

Comment

làm như bạn mèo nói đi ko sao đâu cho con tụ lọc khoảng 100MF vào là được ---- cứ đơn giản rồi sẽ ok hết

Comment

sao rất nhiều người lại gọi "cuộn" là "quận" nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

daicatu Tìm hiểu thêm về daicatu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X