Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần hướng dẫn sửa cục sạc nguồn laptop asus

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần hướng dẫn sửa cục sạc nguồn laptop asus

đầu tiên xin chào tất cả mọi người mình mới tham gia diễn đàn có ít chuyện muốn nhờ mọi người giúp chút chuyện.
    Như tiêu đề chẳng là chỗ làm mình bài trí bàn xung quanh ổ cắm router này nọ ở giữa cả, hôm đấy ko biết sao mà cắm khá nhiều thiết bị, cắm thêm cả mấy cái quạt mỏ hàn cho ace nữa. đc 1 lúc thì nghe tiếng xèo rồi lửa cháy ở ổ giữa xong làn ra rồi a trưởng phòng cầm bình cứu hỏa xịt tắt lửa.
    dây sạc của mình thì cắm xa chưa tới nguồn lửa nhưng vẫn chung ổ với mấy thứ bị chập. giờ thì nó bị ngáo ngáo luôn, lúc cắm điện mà ko cắm vào lap thì điện vẫn xuất đủ 19,5v mà cứ cắm vào thì mất điện ra
    Mình vác ra máy đo thì nguồn 2 tụ cuối bên thứ cấp mất điện, sơ cấp vẫn có điện đủ. <-- vẫn đang cắm vào lap nha
    rút lap để 1 lúc đo tiếp thì nguồn ra và 2 cuộn thứ cấp đủ 19,5v

theo trực qun thì tụ thứ cấp phù nhẹ ko biết có phải do quá nhiệt do lúc bị chập với xảy ra vụ cháy rồi xịt bọt bình cứu hỏa vào ko mà nó đên điên rồi @@
    mình chỉ mới biết về điện tử căn bản nên chưa rành lắm mong anh em chỉ giáo thêm cho mình với

hiện mình đang làm kỹ thuật tại: http://binhcuuhoa.vn/
    cảm ơn mọi người đã giúp đỡ

Thay tụ thứ cấp thử nếu không được thì mua cái mới dùng vì các pan khác học phí cao hơn mua mới nhiều .

Comment

Nếu nhìn thấy tụ phù thì thay đi. Nhưng theo suy đoán của người chuyên sửa laptop như mình thì lỗi cắm dây sạc vào laptop mà mất đèn nguồn trên adapter thì bị chập con laptop luôn rồi.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Nếu nhìn thấy tụ phù thì thay đi. Nhưng theo suy đoán của người chuyên sửa laptop như mình thì lỗi cắm dây sạc vào laptop mà mất đèn nguồn trên adapter thì bị chập con laptop luôn rồi.

e mang adapter khác cùng loại cắm thì vẫn ok bác ah đang kẹt tiền quá nên muốn tự sử chữa cháy trc ạ

Comment

Muốn tự sửa vậy thì kiểm tra nguồn DC sơ cấp có ổn ko? dc bao nhiêu V? Tiếp đến mạch hồi tiếp khi có tải sụt, như vậy mạch hồi cũng có vấn đề liên quan. TỤ hỏng thì thay đi còn hỏi làm gì, còn mới sửa thì cứ cái gì nghi ngờ là thay
          TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
          Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
          DĐ: 0976.299.429 -

Comment

Bạn có đồng hồ thì đo thử cái gì nghi hỏng thì thay , mình thì chỉ nghi cái dây dẫn DC thôi.

Comment

nếu bạn chỉ sửa dùng tạm đến tháng lương mua cục sạc mới thì khuyên bạn nên mượn tạm ai đó ít tiền mua cục mới đi bạn. dính dáng đến nguồn laptop cái giá phải trả cực đắt ấy. như tớ đây này ngày trước sửa cục sạc dùng vài tuần thì tèo ic nguồn mang đi sửa mất 400k. sau đó nửa năm lại tèo ic nguồn cả sửa cả thay cục sạc mất 600 nữa thì phải. một thời gian vài tháng sau đó nó lại hông lên tớ đem 2 cục sạc mắc song song dùng được 3 tháng lại tèo ic nguồn nữa. thế là chán tháo lấy ổ cứng gắn vô máy bàn. phần còn lại vứt xó nháy mắt cũng 2 năm rùi ấy...

Comment

Nguyên văn bởi NamSan Xem bài viết

e mang adapter khác cùng loại cắm thì vẫn ok bác ah đang kẹt tiền quá nên muốn tự sử chữa cháy trc ạ
                Bác có gần khu vực quận Đống Đa không? Đến tôi cho mượn mà dùng. Bởi đúng như các bác ở trên nói, sửa cục nguồn cũng lằng nhằng lắm đấy ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

NamSan Tìm hiểu thêm về NamSan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X