Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ tư vấn về âm báo đóng ngắt điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ tư vấn về âm báo đóng ngắt điện

Xin chào mọi người!
    Hiện tại mình đang sử dụng một chiếc báo động chống trộm có điều khiển từ xa, sử dụng điện 12V.
    Khi mua mình không để ý là nó không có âm báo. Giờ sử dụng đúng là khó chịu thật. Nhiều khi bấm điều khiển mà không biết là nó đã nhận hay chưa. Mình đã tháo ra tìm hiểu thì thấy mạch điều khiển và mạch báo động nó riêng hẳn ra. Có nghĩa là cứ có điện sang mạch cảm ứng chuyển động là được.
    Giờ mình muốn một module âm báo khi đóng điện và ngắt điện - Cứ có điện là nó kêu "chip", ngắt điện cũng vậy. âm báo chỉ cần ngắn thôi, không cần dài.

Bác nào biết chỗ nào bán cái đó thì chỉ mình với. Hay bác nào chỉ mình mua linh kiện về tự lắp ráp thì càng tốt ạ.

cảm ơn mọi người quan tâm!

Bạn kiếm cái còi buzzer nhỏ gắn thêm con điot cầu để nó có thể hoạt động được với cả điện dương hoặc âm. Sau đó mắc nối tiếp với 1 con tụ vài trăm uF hoặc lớn hơn tùy thời gian kêu lâu hay mau. Mắc mạch này song song với nguồn của mạch cảm ứng. Khi có điện 12V, dòng nạp tụ làm còi kêu trong 1 thời gian ngắn. Khi mất điện thì dòng xả tụ cũng làm còi kêu. (Có thể phải gắn thêm điện trở xả song song với mạch cảm ứng).
    sau.ph

Comment

Cảm ơn bác T.L.M nhá.

Comment

Về tác giả

Collapse

tbnn Tìm hiểu thêm về tbnn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X