Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12vdc ra +-12vdc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 12vdc ra +-12vdc

Không biết viết ở đây có phù hợp không, nếu sai nhờ add chuyển giùm đến nơi phù hợp. Mình có cái loa sub vi tính sử dụng nguồn kép 12vdc, giờ muốn mang lắp lên oto, nhưng oto chỉ sử dụng 1 ác qui 12v. Ace diễn đàn cho hỏi: Ngoài cách làm mạch nâng áp từ 12vdc lên +-12vdc, hoặc 12vdc lên 24vdc thì mình có thể quấn máy biến áp thường, sơ cấp 12v mắc thẳng vào 2 cọc ác qui, thứ cấp +-12 vdc được không, như vậy ác qui có bị sao không? Xin cảm ơn

Nguyên văn bởi hotho Xem bài viết
    Không biết viết ở đây có phù hợp không, nếu sai nhờ add chuyển giùm đến nơi phù hợp. Mình có cái loa sub vi tính sử dụng nguồn kép 12vdc, giờ muốn mang lắp lên oto, nhưng oto chỉ sử dụng 1 ác qui 12v. Ace diễn đàn cho hỏi: Ngoài cách làm mạch nâng áp từ 12vdc lên +-12vdc, hoặc 12vdc lên 24vdc thì mình có thể quấn máy biến áp thường, sơ cấp 12v mắc thẳng vào 2 cọc ác qui, thứ cấp +-12 vdc được không, như vậy ác qui có bị sao không? Xin cảm ơn
    quấn biến áp như vậy đem mắc vào ắc quy thì ắc quy hết điện và biến áp cháy đen luôn .

Comment

hết điện sao được. chủ thớt phải nhờ bạn quoc... quấn vài cái biến áp để đốt thì nó mới hết điện được...

Comment

Hotho không biết nên hỏi để làm. Theo bạn Quocthaibmt thì không được, còn mèo mướp thì có thể là được ( hotho nghĩ vậy ) làm hotho không biết phải tính sao nữa. Hư, ca này khó quá

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          hết điện sao được. chủ thớt phải nhờ bạn quoc... quấn vài cái biến áp để đốt thì nó mới hết điện được...
          bạn nghĩ sao vậy , đưa điện DC vào cuộn dây biến áp , để nó nung đỏ cuộn dây đồng lên thật lâu rồi ăc quy vẫn còn điện hả bạn ?
          chắc bạn nghĩ hotho có ăc quy 1000Ah chăng

Comment

Xem lại sách Vật lí phổ thông thì thấy rằng : Máy biến áp ( thường ) chỉ nâng ( hoặc hạ ) được điện áp xoay chiều . Ắc quy thì là một chiều . Vậy kết luận là : Máy biến áp ( thường ) không nâng hạ điện áp của ắc quy được .! Còn nếu bạn cố tình nối ắc quy vào máy biến áp thì sẽ có khói lửa , âm thanh , ánh sáng và có cả mùi nữa đấy ....

Comment

Bổ sung tiếp là : muốn nâng áp ắc-quy, hoặc tạo ra cặp điện áp đối xứng cần phải có mạch điện tử và cuộn cảm hoặc biến áp xung. Linh kiện cơ điện không làm được việc đó đâu.

P/S : thực ra linh kiện cơ điện có thể làm được việc đó, nhưng với công nghệ của những năm 60, máy to tổ chảng, hiệu suất thấp.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

bạn quoc... hông chịu nghịch acqui gì cả. nó cho cuộn dây tèo chỉ trong nháy mắt hay vài giây thui. bạn mà cho cái cờ lê chập vô nó phóng cho đứt mỏ luôn. ắc qui cho dòng mạnh ghê gớm hông tin bạn quoc... lấy 1 đoạn dây điện nối chập thì bít ngay ấy mà...

Comment

bạn quoc... hông chịu nghịch acqui gì cả. nó cho cuộn dây tèo chỉ trong nháy mắt hay vài giây thui. bạn mà cho cái cờ lê chập vô nó phóng cho đứt mỏ luôn. ắc qui cho dòng mạnh ghê gớm hông tin bạn quoc... lấy 1 đoạn dây điện nối chập thì bít ngay ấy mà...
                  ắc quy tui xài hơn 40 năm rồi thì lạ gì nó nữa, cuộn dây biến áp thì nó khác đoạn dây thẳng chứ , chỉ có bạn là chưa biết kiểu đó nên mới phát biểu như vậy.

Comment

túm lại là cái cuộn dây tèo trước. ác qui ô tô ít thì cũng 50 hay trăm a thì còn lâu mới hết. bạn quoc... đo trở thuần rùi tính dòng mà xem cái cuộn 12v nó được nửa ôm hông...

Comment

túm lại là cái cuộn dây tèo trước. ác qui ô tô ít thì cũng 50 hay trăm a thì còn lâu mới hết. bạn quoc... đo trở thuần rùi tính dòng mà xem cái cuộn 12v nó được nửa ôm hông...
                      vậy bạn giỏi thì bạn nói chuyện một mình đi nha , tui biến đây .

Comment

uhm. bạn đi chỉ bảo mọi người sửa chữa đi thì tốt hơn. mấy cái thứ chập choạng nghịch dại khói lửa phá hại này thợ chuyên nghiệp chưa chắc đã nhìu kinh nghiệm bằng tớ đâu...

Comment

Ko biết bạn học lớp mấy nhỉ? Vật lý phổ thông đã có bài nói về biến áp mà. Cảm kháng (điện trở của cuộn cảm, cụ thể ở đây là biến áp) tỷ lệ thuận với tần số của dòng điện. Accu có tần số 0 Hz nên biến áp ko có cảm kháng, chỉ có điện trở thuần R của dây quấn nên rất nhỏ, nếu đấu vào accu thì dòng điện I = U/R sẽ rất lớn gây cháy.
                          Thứ 2, biến áp hoạt động dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ, là hiện tượng khi từ thông xuyên qua cuộn dây biến thiên thì trong cuộn dây sinh ra điện. Mắc biến áp vào accu thì từ trường có được tạo ra nhưng không biến thiên nên cuộn thứ cấp ko có áp.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                            Bổ sung tiếp là : muốn nâng áp ắc-quy, hoặc tạo ra cặp điện áp đối xứng cần phải có mạch điện tử và cuộn cảm hoặc biến áp xung. Linh kiện cơ điện không làm được việc đó đâu.

P/S : thực ra linh kiện cơ điện có thể làm được việc đó, nhưng với công nghệ của những năm 60, máy to tổ chảng, hiệu suất thấp.
                            Thưc ra cũng có cách đơn giả cũng ko cồng kềnh lắm đó là cấp nguồn cho relay qua tiếp điểm thường đóng của nó nó sẽ đóng cắt liên tục... Hoặc cuộn dây relay mắc song song với tiếp điểm thường hở rồi nối tiếp với sơ cấp biến áp
                            Tuy nhiên tiếp điểm ko bền+ phát sinh tia lửa điện

Comment

còn cách dùng cái mô tơ chổi than nối tiếp vào biến áp cũng được. nhưng mà phải làm mạch ổn áp nữa. thôi thì chủ thớt làm luôn 2 cái mô tơ 1 cái quay kéo cái còn lại phát điện là được rùi...

Comment

Về tác giả

Collapse

hotho Tìm hiểu thêm về hotho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X