Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về cách đo dòng của nguồn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về cách đo dòng của nguồn

Mn cho mình hỏi mình có bộ nguồn dùng MBA và mạch Lm317 có tăng dòng dùng tip42c thì có cách nào đo được dòng ra tối đa của nguồn không vậy ?

Nguyên văn bởi Balaxyku Xem bài viết
    Mn cho mình hỏi mình có bộ nguồn dùng MBA và mạch Lm317 có tăng dòng dùng tip42c thì có cách nào đo được dòng ra tối đa của nguồn không vậy ?
    Thì để đồng hồ thang 20A rồi đưa 2 que đo vào 2 dây nguồn thôi (không được để lâu).

Comment

đã thuer mà sao chỉ có 0,5A

Comment

đã thuer mà sao chỉ có 0,5A
        Thử ngay sau cầu diode trước.

Comment

mình lắp theo mạch này thay R1= 1 ôm 5W thay Q1 = tip42c và đã đo dòng sau cầu điốt đc 4A nhưng dòng ra chỉ có 0,5 A

Comment

Có thể do áp thấp quá nên không đủ cho con 317 dẫn. Sau cầu diot ra được mấy vôn?
            sau.ph

Comment

mình lắp theo mạch này thay R1= 1 ôm 5W thay Q1 = tip42c và đã đo dòng sau cầu điốt đc 4A nhưng dòng ra chỉ có 0,5 A
              Mạch này có công thức tính trên hình luôn đó nhưng quá phức tạp, mình ko tính được và cũng ko biết phải tăng giảm R thế nào để dòng ra lớn nhất.
              Bạn thử mạch này xem:

Mạch này chính là mạch tương đương của IC ổn áp họ 78xx, nếu bạn muốn nguồn ra Uout = 12V thì bạn chọn Dz = 12,7V (do Ube = 0,7V), nếu ko có Dz 12,7V thì dùng Dz 12V + 1 diode.
              Hoặc bạn dùng mạch này (do bạn đang có sẵn con 7812):

Chú ý là những mạch thế này thì cần nguồn vào lớn hơn nguồn ra ít nhất khoảng 3V.
              Cuối cùng mình nghĩ bạn nên dùng mạch buck sẽ cho hiệu suất và dòng ra cao.

Comment

cho mình hỏi thêm nếu lắp 2 con tran như thế này đúng chưa có phải thêm điện trở gì ko

Comment

Về tác giả

Collapse

Balaxyku Tìm hiểu thêm về Balaxyku

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X