Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin quý bạn tư vấn về mạch tụ điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin quý bạn tư vấn về mạch tụ điện

tối qua mình làm 1 mạch gồm tụ điện, mình có 2 thắc mắc nhờ các bạn am hiểu hổ trợ giùm:
    1. tụ điện có điện trở không, nếu có thì đo như thế nào bằng VOM ( vì mình thử đo điện trở của tụ, chỉ thấy kim phóng nạp, không xác định được điện trở)
    2. mình đã kiểm tra tụ sạc đầy bằng volt kế, giờ mình muốn thử bằng ampe kế, theo mình biết thì tụ sạc đầy hoặc xã hết thì dòng điện bằng 0. nếu mắc nối tiếp ampe kế với tụ (không kèm điện trở) để đo được không?

Nguyên văn bởi ming2510 Xem bài viết
    tối qua mình làm 1 mạch gồm tụ điện, mình có 2 thắc mắc nhờ các bạn am hiểu hổ trợ giùm:
    1. tụ điện có điện trở không, nếu có thì đo như thế nào bằng VOM ( vì mình thử đo điện trở của tụ, chỉ thấy kim phóng nạp, không xác định được điện trở)
    2. mình đã kiểm tra tụ sạc đầy bằng volt kế, giờ mình muốn thử bằng ampe kế, theo mình biết thì tụ sạc đầy hoặc xã hết thì dòng điện bằng 0. nếu mắc nối tiếp ampe kế với tụ (không kèm điện trở) để đo được không?
    1. Bạn học đến cấp 3 chưa? Trong sách Vật Lý có nói về tụ rồi mà. Cấu tạo cơ bản của tụ điện gồm 1 chất cách điện đặt xen giữa 2 bản kim loại, như vậy tụ làm gì có điện trở.
    2. Nói rõ ràng và cụ thể hơn đi.

Comment

Trước tiên mình nghĩ bạn không hợp với nghề điện tử.

1. Lâu rồi ko tính toán nên ko nhớ rõ công thức. Điện trở tụ điện bằng tổng của cảm kháng với điện trở thuần gì đó phụ thuộc vào điện dung của tụ và tần số của dòng điện chạy qua.
      2. Đại lượng dòng đang nói đến là dòng nạp cho tụ bằng hiệu điện thế U cố định đến khi tụ đầy thì điện thế của U nguồn và điện thế trên 2 cực của tụ bằng nhau nên ko có đòng chạy từ thằng nào qua thằng nào cả, trường hợp này có thể mắc ampe kế giữa nguồn U và tụ để đo.
      Ampe kế mắc nối tiếp với tụ thì mắc như thế nào khi chỉ có 2 thiết bị như thế này? 2 chân còn lại nối đi đâu? Khi tụ xả hết dòng bằng 0 là dòng từ tụ điện chạy qua tải và chỉ có tụ với tải ko có nguồn nào cấp cả thì khi tụ xả hết dòng mới bằng 0. Nôm na như thế.

Comment

@trthnguyen: bạn không biết thì làm ơn đừng trả lời dùm nha, bạn có biết câu trả lời đúng điện trở là " infinity", file đính kèm là câu hỏi của người ta. nếu nói vậy hỏi ban giữa 2 cọng dây điện có bọc vỏ nhựa cách điện, cái đó không điện trở à, coi lại lý thuyết giùm nha.

Comment

@trthnguyen: bạn không biết thì làm ơn đừng trả lời dùm nha, bạn có biết câu trả lời đúng điện trở là " infinity", file đính kèm là câu hỏi của người ta. nếu nói vậy hỏi ban giữa 2 cọng dây điện có bọc vỏ nhựa cách điện, cái đó không điện trở à, coi lại lý thuyết giùm nha.

Cần gì phải bắt bẻ từng câu chữ thế bạn? Dân điện tử ai cũng hiểu không có điện trở nghĩa là điện trở lớn tới mức không ảnh hưởng đến mạch điện mà. Nếu vậy mình bắt bẻ lại bạn nhé: Infinity nghĩa là điện trở vô cùng, nhưng bất kì chất cách điện nào cũng có điện trở suất chưa phải là vô cùng, cao lắm cũng chỉ 10 mũ vài chục thôi nên tính ra điện trở của chất cách điện cũng không phải là vô cùng.
          Vì đây là diễn đàn điện tử nên làm ơn đừng bắt bẻ câu chữ, nếu muốn xin mời thì qua mấy diễn đàn về văn học í.

Comment

Tụ điện có điển trở còn gọi là ESR. Giá trị của ESR tùy theo loại tụ gì. Tụ Ceramic cho ESR nhỏ khoảng .<. 20mohm. Tụ Tantalum có thể từ 1 ohm lên đến 10 ohm. Ngoài ra ESR còn thay đổi tùy theo tần số hoạt động. Có thể tính ESR = DF / 2*3.14*F*C. DF là Dissipation Factor do các hãng sản xuất cung cấp. Mặc dù ESR nhìn thấy có vẻ nhỏ nhưng có thể tạo nguy hiểm khi dùng trong nguồn xung

Comment

Về tác giả

Collapse

ming2510 Tìm hiểu thêm về ming2510

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X