Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần các bác tư vấn mạch cao áp dùng biến áp xung tự kích ạ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần các bác tư vấn mạch cao áp dùng biến áp xung tự kích ạ?

Chào các bác ạ! Em tiếp tục lên đây xin ý kiến các bác cao nhân ạ.
    Em có cai mạch (mạch từ thiết bị em vẽ bằng tay ra ạ) biến áp xung tự kích (lắp biến áp vào mới chạy) nhưng thực ra nó chạy không đúng ạ. Cao áp ra không đủ!! ( đúng là tầm 450VDC nhưng chỉ được tầm 100VDC thôi ạ).
    Em không biết mạch này nó dao động kiểu gì, (em nghĩ là dao động kiểu mạch RLC) nhưng khi em tháo chân 9 và chân 7 của biến áp ra sau đó đo bằng Oscilocope tại chân số 5 và chân số 3 thì xung nó lại là kiểu xung Gauss ạ.
    Điện áp tại chấn 5 và chân 3 em đo ra như trong hình ạ.
    Bác nào biết chỉ giùm em với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều!!
    Attached Files

Hi vọng có bác nào đi qua để lại cho em chút tư vấn. em cảm ơn

Comment

mạch máy hả bạn, nó có ít linh kiện như vậy thì thay thử từng em xem sao. thường thì tụ hay bị dò thay tụ trước

Comment

Mình thay mấy con tranzito hết rồi, tụ cũng tháo ra thay, trở thì đo chính xác tới 0.1ohm ấy. Mà chưa biết nó tạo ra xung kiểu gì. Hi vọng có bác nào ngó qua cho em.! Em mó cả tuần nay mà chưa ra ạ!

Comment

Nó là mạch dao động nghẹt, thành phần tạo và duy trì dđ là cái biến áp và con BJT. Nhưng vẽ kiểu đó khó mà hình dung ra lắm. Nên vẽ con BJT công suất (pnp) cực B bên trái, E phía trên, C phía dưới nối với biến áp. Con npn vẽ bên trái và dưới con pnp một chút, như thế dễ phân tích hoạt động. Áp ra yếu thì biến áp có thể chập vòng hay các diode và tụ nhân áp bị rò rỉ.

Comment

Em cảm ơn bác ạ. Em đã khắc phục được rồi ạ. Tụ lọc cao áp bị rò. Nhưng khi em tháo ra đo thì tụ vẫn đo tốt ạ. Làm em cả tuần nay không mò ra tại sao.

Comment

Đo thế nào là tốt? Nếu muốn biết có thực tốt hay không thì phải xem cả hệ số chất lượng của tụ nữa chứ tụ khô, rò thì nhiều khi C vẫn gần đủ mà hệ số phẩm chất rất kém ( lớn, càng gần 1 và lớn hơn 1 thì càng kém). Tụ hóa từ 100uF trở xuống thì phải nhỏ hơn 0.4, các tụ pi và gốm thì phải nhỏ hơn 0.00xx

Comment

Về tác giả

Collapse

lyxa_bk Tìm hiểu thêm về lyxa_bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X