Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về đấu nối led lexuon 3W

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về đấu nối led lexuon 3W

Tình hình là 3 có mấy con led lexuon 3w, e mắc điện 12V nguồn máy tính, mắc nối tiếp với con trở 2,2ohm 1W mà sao thấy led và trở nóng quá trời, bác nào có kinh nghiệm giúp e cái? e( e mem mới các bác thông cảm nhé)

3 con nối tiếp với 2.2 ôm vào 12V thì dòng cỡ 800mA nóng là phải. Bạn mắc nối tiếp 3 led với R 6.8-10 ôm/1W là được nhé

Comment

Nguyên văn bởi anhhien0510 Xem bài viết
      Tình hình là 3 có mấy con led lexuon 3w, e mắc điện 12V nguồn máy tính, mắc nối tiếp với con trở 2,2ohm 1W mà sao thấy led và trở nóng quá trời, bác nào có kinh nghiệm giúp e cái? e( e mem mới các bác thông cảm nhé)
      Xin hỏi là bạn tính toán thế nào mà ra trở hạn dòng là 2,2 ohm? Nói cụ thể để anh em biết bạn sai chỗ nào.

Comment

Led 3w nó nóng dã man. Còn cần tản nhiệt cho tốt.

Còn em nói "đấu nối tiếp" thì chưa đủ thông tin. Em nói "nối tiếp cả 3 led rồi nối tiếp với trở" hay là "song song 3 led rồi nối tiếp với trở"?

Dữ kiện em đưa chưa đầy đủ nên không dám phán. Kỹ thuật là cần chuẩn, em hỏi cũng phải chuẩn mới được.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Led 3w nó nóng dã man. Còn cần tản nhiệt cho tốt.

Còn em nói "đấu nối tiếp" thì chưa đủ thông tin. Em nói "nối tiếp cả 3 led rồi nối tiếp với trở" hay là "song song 3 led rồi nối tiếp với trở"?

Dữ kiện em đưa chưa đầy đủ nên không dám phán. Kỹ thuật là cần chuẩn, em hỏi cũng phải chuẩn mới được.
          E mắc led nối tiếp, rồi nối tiep với trở bác ah. E thấy có bài ng đi trc lắp trở 2.2 ohm. E làm theo. Nhug quá nóng. Trong khi e lắp 4 led nối tiếp thì led k nóng mấy, nhưng as yếu hơn. Bác có cao kiến gì giúp e mạch lắp ráp sao cho chạy ok là đc k. Thank bác trước

Comment

E mắc led nối tiếp, rồi nối tiep với trở bác ah. E thấy có bài ng đi trc lắp trở 2.2 ohm. E làm theo. Nhug quá nóng. Trong khi e lắp 4 led nối tiếp thì led k nóng mấy, nhưng as yếu hơn. Bác có cao kiến gì giúp e mạch lắp ráp sao cho chạy ok là đc k. Thank bác trước
            Nếu đúng như em mắc, led mới sáng 90% thôi.

Đúng ra em có quyền lắp trở 1,2 Ohm 1W. Lúc đó led sẽ sáng hơn nữa, và cũng chẳng lo chết vì áp hay dòng.

Nhưng nó vốn phát nhiệt rất cao, nên mới sinh ra cái đế tản nhiệt đi kèm.

Nếu em không tản nhiệt tốt cho nó, thì đừng cấp điện nuôi nó, nó sẽ nguội thôi mà. Lời khuyên chân thành.
            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Sao bạn ko tính toán trước vậy?
              Mình ko biết bạn dùng led gì nhưng chắc là LED trắng để chiếu sáng. LED trắng điện áp hoạt động khoảng 3,3V, công suất 3W => dòng đổ qua LED là I = P/U = 3/3,3 = 0,9 A
              Bạn mắc dãy 3 LED nối tiếp thì điện áp trên cả dãy là 9,9V, nối vào nguồn 12V cùng với 1 trở hạn dòng thì sụt áp trên trở là 12 - 9,9 = 2,1 V
              Vậy giá trị trở cần dùng là R = U/I = 2,1/0,9 = 2,3 ohm.
              Để an toàn cho LED thì bạn phải chọn R > 2,3 ohm, đằng này bạn lại chọn nhỏ hơn nên dòng cao hơn và mọi thứ nóng hơn, chưa kể điện áp LED 3,3V chỉ là giả định, thực tế có thể thấp hơn nữa nên cần dùng trở lớn hơn nữa. Công suất trên trở P = U*I = 2,1*0.9 = 1,9 W nên phải chọn loại 2W trở lên.
              Người đi trước lắp trở 2,2 ohm vì có thể LED người ta có công suất > 3W hoặc điện áp > 3,3V

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                Sao bạn ko tính toán trước vậy?
                Mình ko biết bạn dùng led gì nhưng chắc là LED trắng để chiếu sáng. LED trắng điện áp hoạt động khoảng 3,3V, công suất 3W => dòng đổ qua LED là I = P/U = 3/3,3 = 0,9 A
                Bạn mắc dãy 3 LED nối tiếp thì điện áp trên cả dãy là 9,9V, nối vào nguồn 12V cùng với 1 trở hạn dòng thì sụt áp trên trở là 12 - 9,9 = 2,1 V
                Vậy giá trị trở cần dùng là R = U/I = 2,1/0,9 = 2,3 ohm.
                Để an toàn cho LED thì bạn phải chọn R > 2,3 ohm, đằng này bạn lại chọn nhỏ hơn nên dòng cao hơn và mọi thứ nóng hơn, chưa kể điện áp LED 3,3V chỉ là giả định, thực tế có thể thấp hơn nữa nên cần dùng trở lớn hơn nữa. Công suất trên trở P = U*I = 2,1*0.9 = 1,9 W nên phải chọn loại 2W trở lên.
                Người đi trước lắp trở 2,2 ohm vì có thể LED người ta có công suất > 3W hoặc điện áp > 3,3V
                M nói sơ qua con led này nhé. Nhiệt độ màu: Trắng sáng 6000-6500K
                Quang thông (độ sáng): 180LM-200LM (lumens)
                Điện áp làm việc: 3.5-4V
                Công suất: 3W
                Góc nhìn: 140 độ
                Dòng làm việc: I = 600-750MA
                Nhiệt độ làm việc: -20 ÷ 70 độ C
                Kích thước: 8.8 * 5.95 * 14.5mm.
                Hiện tại m mua 4 loại trở 2.2 ohm loại 1w và 2w. Loại 4.7ohm 1w và 2w. Sau 4 lần thử, led vẫn nóng ran. M dùng nguồn máy tính 12v 21a. Trong khi m mắc nối tiếp 4 led . ko trở thì ánh sáng yếu và led mát. Mong b chỉ giáo.

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Nếu đúng như em mắc, led mới sáng 90% thôi.

Đúng ra em có quyền lắp trở 1,2 Ohm 1W. Lúc đó led sẽ sáng hơn nữa, và cũng chẳng lo chết vì áp hay dòng.

Nhưng nó vốn phát nhiệt rất cao, nên mới sinh ra cái đế tản nhiệt đi kèm.

Nếu em không tản nhiệt tốt cho nó, thì đừng cấp điện nuôi nó, nó sẽ nguội thôi mà. Lời khuyên chân thành.
                  M có miếng nhôm tản nhiệt mà. M lắp thấy nó nóng qua troi. Trong khi mắc 4 con nối tiếp. Ko trở thì mát rượi.

Comment

không biết nhôm của bạn to như thế nào, có cánh không.
                    Nếu bạn dùng R 2.2 ôm với 3 con led thì mỗi con led giải phóng công suất khoảng trên 2.5W. Làm mát tự nhiên thì ít nhất tấm nhôm cho 1 led phải 100g ( nếu khối đặc thì vẫn nóng), nếu bạn lắpn cà 3 led trên một tấm nhôm thì nếu nhôm của bạn là miếng tản nhiệt cánh lớn trong âm-ly sẽ vẫn rất nóng, có thể hư led sau vài phút.

Comment

Đèn dây tóc nó ghi điện áp, công suất danh định thì cứ cấp đủ như thế mà dùng.

Led, trở, Transistor... các linh kiện điện tử nó thường ghi giá trị max. Khi sử dụng chỉ nên dùng khoảng 80% hoặc thấp hơn. Mấy bóng đèn led ngoài chợ đa số nó chỉ có 50% công suất thôi (led tube 1m2 20W công suất thực chỉ khoảng 10W, led downlight 7 bóng 1W công suất thực chưa tới 4W...)

Led gọi là 3W, thật ra chỉ có 3V7 x 700mA ~ 2,6W thôi. Khi dùng chỉ nên cho nó < 2W. Bạn nối tiếp thêm 1 con trở 2,2 ôm nữa là vừa (tổng cộng là 4,4 ôm)
                      sau.ph

Comment

M nói sơ qua con led này nhé. Nhiệt độ màu: Trắng sáng 6000-6500K
                        Quang thông (độ sáng): 180LM-200LM (lumens)
                        Điện áp làm việc: 3.5-4V
                        Công suất: 3W
                        Góc nhìn: 140 độ
                        Dòng làm việc: I = 600-750MA
                        Nhiệt độ làm việc: -20 ÷ 70 độ C
                        Kích thước: 8.8 * 5.95 * 14.5mm.
                        Hiện tại m mua 4 loại trở 2.2 ohm loại 1w và 2w. Loại 4.7ohm 1w và 2w. Sau 4 lần thử, led vẫn nóng ran. M dùng nguồn máy tính 12v 21a. Trong khi m mắc nối tiếp 4 led . ko trở thì ánh sáng yếu và led mát. Mong b chỉ giáo.
                        Nếu LED có thông số đúng như bạn nói thì 3 LED nối tiếp đúng = 12V, theo lý thuyết thì bạn ko cần dùng trở, nhưng chỉ sợ nguồn của bạn ra cao hơn 12V.
                        Nếu có đồng hồ thì bạn đo nguồn ra xem bao nhiêu V?
                        Tiếp theo đo áp giữa 2 đầu dãy đèn và dòng điện chạy qua dãy, đem nhân với nhau, nếu được 9W trở xuống là OK. Nhưng điều này chỉ áp dụng với LED chính hãng, LED hàng Tàu thì chắc chỉ nên dùng 1 nửa công suất.

Comment

Về tác giả

Collapse

anhhien0510 Tìm hiểu thêm về anhhien0510

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X