Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ae cho hỏi về cách khử từ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ae cho hỏi về cách khử từ

Hiện tại mình đang có bảng mạch và đèn led lắp trong môi trường có từ trường rất lớn, mình thì ko phải dân điện tử nên ko dám chắc chắn.
    Mình thì có mấy câu hỏi mong anh em giải đáp giúp:
    1. Từ trường lớn thì có ảnh hưởng đến bản mạch hay đèn led ko? Và ảnh hưởng thế nào?
    2. Có cách gì khử từ để mạch và đèn hoạt động bình thường ko? Mạch và đèn mình lắp trong một hộp bằng nhựa.
    Mong anh em chỉ giáo.
    Cảm ơn nhiều!

Nguyên văn bởi jetpious Xem bài viết
    Hiện tại mình đang có bảng mạch và đèn led lắp trong môi trường có từ trường rất lớn, mình thì ko phải dân điện tử nên ko dám chắc chắn.
    Mình thì có mấy câu hỏi mong anh em giải đáp giúp:
    1. Từ trường lớn thì có ảnh hưởng đến bản mạch hay đèn led ko? Và ảnh hưởng thế nào?
    2. Có cách gì khử từ để mạch và đèn hoạt động bình thường ko? Mạch và đèn mình lắp trong một hộp bằng nhựa.
    Mong anh em chỉ giáo.
    Cảm ơn nhiều!
    Chào bạn, trong môi trường từ trường chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến mạch điện tử rồi nhưng cái quan trọng hơn hết là ảnh hưởng tới sức khỏe con người đấy tác hại về lâu về dài là gây vô sinh đấy nhé.
    Trở lại vấn đề board mạch và led nếu là loại diode phát quang thông thường dùng chiếu sáng thì không cần quan tâm, board mạch thì phải xem là board gì nếu là mạch điều khiển có chip xử lí thì chắc sẽ bị nhiễu loạn.
    Cách khử nhiễu từ có nhiều cách bạn có thể tìm trên forum rất nhiều. Chẳng hạn như dùng nguồn cách li, lọc nhiễu tốt ...

Comment

Muốn biết có ảnh hưởng hay không thì phải mang vào thử. Thỉnh thoảng điện thoại của TLM khi vào khu vực từ trường mạnh bị rớt nguồn phải mang ra ngoài khởi động lại. Có thể là do di chuyển tạo ra dòng điện cảm ứng vì nhiều mạch nằm yên trong đó vẫn hoạt động bình thường.

Cản từ có 2 cách: dùng cuộn dây tạo ra từ trường ngược lại (active) hoặc bỏ trong hộp sắt (passive). Cẩn thận vì nó sẽ bị hút rất mạnh.
      sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

jetpious Tìm hiểu thêm về jetpious

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X