Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CHO E HỎI 1 CHÚT VỀ MẠCH DAO ĐỘNG IC555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• CHO E HỎI 1 CHÚT VỀ MẠCH DAO ĐỘNG IC555

các bác cho e hỏi sai chỗ nào mà e mắc mạch thì led sáng rất yếu. e cảm ơn

Bạn mắc song song nhiều LED quá, mỗi LED cũng ăn ít nhất 20mA để sáng bình thường, 5 LED là 100mA, chưa kể nếu bạn dùng LED siêu sáng nó còn ăn dòng cao hơn nữa, dùng chính dòng của 555 để thắp LED nên bị yếu. Bạn nên dùng Transistor gắn thêm.

Comment

bác chỉ e nên dùng trans loại nào ạ. e nên mắc như nào??? e dùng 5 con led xanh và 5 led đỏ loại siêu sáng

Comment

Nguyên văn bởi An khanh Xem bài viết
        bác chỉ e nên dùng trans loại nào ạ. e nên mắc như nào??? e dùng 5 con led xanh và 5 led đỏ loại siêu sáng
        -Nguồn phải từ 4.5V trở lên chứ.
        -Căn cứ dòng, áp của LED để chọn mạch lắp.
        -Sao có dãy LED nối catot vào dương nguồn vậy?
        -Mỗi dãy LED nên nối tiếp R rồi mới lắp song song với nhau

Comment

Dựa trên lời giải thích của hai bác trên tôi vẻ cái sơ đồ mạch cho anh
          Attached Files

Comment

Mình ko biết mỗi con công suất bao nhiêu nên mình chỉ bạn dùng TIP41 cho nó khỏe nhé.
            Do LED xanh thường chạy với điện áp > 3V nên bạn phải dùng nguồn cao hơn điện áp LED xanh, chẳng hạn 3,7V (cell pin Li-ion).
            Nguyên lý: khi chân 3 IC 555 có mức cao thì trans bên trái dẫn -> LED xanh sáng, đồng thời chân B trans bên phải mất áp nên LED đỏ tắt.
            Khi chân 3 IC 555 có mức thấp thì trans bên trái ngắt -> LED xanh tắt, đồng thời chân B trans bên phải có áp -> trans phải dẫn -> LED đỏ sáng.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Mình ko biết mỗi con công suất bao nhiêu nên mình chỉ bạn dùng TIP41 cho nó khỏe nhé.
              Do LED xanh thường chạy với điện áp > 3V nên bạn phải dùng nguồn cao hơn điện áp LED xanh, chẳng hạn 3,7V (cell pin Li-ion).
              Nguyên lý: khi chân 3 IC 555 có mức cao thì trans bên trái dẫn -> LED xanh sáng, đồng thời chân B trans bên phải mất áp nên LED đỏ tắt.
              Khi chân 3 IC 555 có mức thấp thì trans bên trái ngắt -> LED xanh tắt, đồng thời chân B trans bên phải có áp -> trans phải dẫn -> LED đỏ sáng.
              E thay bằng nguồn 5V đc ko ạ???? Con trở kia là 22 ohm phải ko bác

Comment

E thay bằng nguồn 5V đc ko ạ???? Con trở kia là 22 ohm phải ko bác
                Nguồn mấy V cũng được, quan trọng là 2 con trở hạn dòng hợp lý là được.
                2 con kia là 22 ohm. Thật ra R bên trái bao nhiêu ohm cũng được vì nếu ko có nó thì dòng vẫn chảy qua LED xanh để vào chân B của con TIP bên phải nhưng như thế thì LED xanh cũng sẽ hơi sáng mờ, thêm con trở trị số nhỏ như thế thì nó sẽ giảm bớt điện áp ở 2 đầu LED xanh lại để nó tắt được, còn R bên phải chỉ là tạo dòng Ib cho con TIP nên có thể trị số lớn cũng được nhưng mình muốn cho TIP chắc chắn dẫn bão hòa nên chọn trị số bé. Nói chung bạn cứ dùng biến trở, chỉnh từ trị số lớn đến bé, khi nào LED đỏ sáng tối đa thì dừng lại.

Comment

Về tác giả

Collapse

An khanh Tìm hiểu thêm về An khanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X