Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nâng cấp sạc laptop thành sạc đa năng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nâng cấp sạc laptop thành sạc đa năng

Chào mọi người.

Mình có cái sạc laptop còn dư của HP (cái này mua hàng TQ chứ không phải chính hãng;có 200k thôi).

Giờ cần nguồn 21v mà nó có 19.5v thôi.

Mình tháo ra định gắn biến trở cho nó đề điều chỉnh điện áp rộng từ 10v - 24v ( cả dòng thì càng tốt) theo ý muốn mà không biết cách làm như thế nào.
    Gắn loại nào vs chỗ nào nữa. Mình đoán là gỡ con trở dán 3901 ra gắn biến trở vào. Nó sát con IC 431AC
    (mặc định Adapter nó là 19.5v 4,62A)

Mình dân IT nên không rành điện cho lắm. Mọi người có thể xem hình và chỉ giúp mình không

Cảm ơn các bạn rất nhiều

Comment

Cậu phải học 1- 2 năm nữa mới tự làm được . nói giờ , sợ cậu không hiểu cậu bảo tôi nói sai thì thiệt thân
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
        Cậu phải học 1- 2 năm nữa mới tự làm được . nói giờ , sợ cậu không hiểu cậu bảo tôi nói sai thì thiệt thân
        Mình thì không nghĩ vậy, 1-2 năm ý là học những môn không có tác dụng trong trường thôi.

70% môn học trong đại học mình cho là vô nghĩa khi đi làm.

Mình nghĩ cần 1 ít kiến thức cơ bản thì 1 vài tuần là có thể làm được, còn nếu chịu khó học hỏi thì vài ngày là làm ok.

Comment

Có chí tiến thủ thế là tốt. Vậy nếu mạch có dùng 431 thì bạn cứ xem kĩ datasheet của nó và dò mạch thực sẽ tự mình mod được ra áp theo ý muốn. Và theo đó, dòng điện sẽ có được từ công thức P=UxI.

Nếu không muốn đọc dài dòng thì bạn cứ hiểu rằng chân 8 con 431 có áp là 2.5V, từ đó bạn đổi cầu chia thế để có áp ra theo ý nhé! Muốn thay đổi dòng ra thì xem chân S con fet có R, giảm đi thì tang dòng ra và ngược lại(Imax không vượt quá quá P ban đầu của mạch)

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Có chí tiến thủ thế là tốt. Vậy nếu mạch có dùng TL431 thì bạn cứ xem kĩ datasheet của nó và dò mạch thực sẽ tự mình mod được ra áp theo ý muốn. Và theo đó, dòng điện sẽ có được từ công thức P=UxI.

Nếu không muốn đọc dài dòng thì bạn cứ hiểu rằng chân 1 con 431 có áp là 2.5V, từ đó bạn đổi cầu chia thế để có áp ra theo ý nhé! Muốn thay đổi dòng ra thì xem chân S con fet có R, giảm đi thì tang dòng ra và ngược lại(Imax không vượt quá quá P ban đầu của mạch)
            Bác ơi con này IC dán 8 chân nên chân REF là chân 8 chứ ko phải chân 1.
            Chủ thớt có thể tháo con 3901 hoặc 2612 rồi gắn biến trở vào.
            Muốn chỉnh dòng thì phức tạp hơn.

Comment

Nguyên văn bởi Tinguyenpq Xem bài viết
              Chào mọi người.

Mình có cái sạc laptop còn dư của HP (cái này mua hàng TQ chứ không phải chính hãng;có 200k thôi).

Giờ cần nguồn 21v mà nó có 19.5v thôi.

Mình tháo ra định gắn biến trở cho nó đề điều chỉnh điện áp rộng từ 10v - 24v ( cả dòng thì càng tốt) theo ý muốn mà không biết cách làm như thế nào.
              Gắn loại nào vs chỗ nào nữa. Mình đoán là gỡ con trở dán 3901 ra gắn biến trở vào. Nó sát con IC 431AC
              (mặc định Adapter nó là 19.5v 4,62A)

Mình dân IT nên không rành điện cho lắm. Mọi người có thể xem hình và chỉ giúp mình không

Cảm ơn các bạn rất nhiều
              Để làm đươc điều này bạn cần phải tạo ra một mạch dimmer DC thì mới được nếu như bạn gắn biến trở vào trực tiếp thì với cường độ cao như vậy thì biến trở sẽ bốc khói ngay lập tức.
              Mình khuyên bạn nên ra của hàng mua 1 con ổn áp dc.Bạn có thể tham khảo như sau:
              Attached Files
              Last edited by vdk_hy2017; 22-01-2018, 11:25. Lý do: http://www.dientuvietnam.net/forums/filedata/fetch?id=1370400&d=1353235297

Comment

Hoan nghênh bạn ham học hỏi. Giúp bạn luôn với 2 hình dưới, cứ thử làm theo nhé, áp sẽ chỉnh được từ 9.7~24V ( thay con 2003 = 33K, con 2612=10K+VR20K), còn dòng điện sẽ tỉ lệ nghịch với R chỉnh dòng ( R này không dùng biến trở được nhé, vì nó nhỏ và cần công suất lớn từ 1W trở lên, bạn có thể dùng nhiều con có trị số gấp 2 hoặc 3 con cũ và mắc chung một chân xuống mass, các chân còn lại cho ra các công tắc nối với chân S của fet, như thế cứ bật một công tắc thì dòng ra sẽ tăng lên một chút , có thể gấp 2 hoặc gấp rưỡi,... ban đầu)
                Click image for larger version

Name:	image_92331.jpg
Views:	5595
Size:	178.6 KB
ID:	1696099
                Click image for larger version

Name:	image_92332.jpg
Views:	5633
Size:	139.3 KB
ID:	1696101

Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết

Để làm đươc điều này bạn cần phải tạo ra một mạch dimmer DC thì mới được nếu như bạn gắn biến trở vào trực tiếp thì với cường độ cao như vậy thì biến trở sẽ bốc khói ngay lập tức.
                  Mình khuyên bạn nên ra của hàng mua 1 con ổn áp dc.Bạn có thể tham khảo như sau:
                  Bạn đang nói gì vậy?
                  Có phải người ta mắc biến trở nối tiếp với tải đâu mà cường độ cao? Biến trở này là chỉnh điện áp hồi tiếp về chân REF của con 431, phải dùng loại mấy chục kOhm, do đó dòng qua biến trở rất rất nhỏ sao mà bốc khói được? Bạn xem mấy cái nguồn tổ ong có cái biến trở để chỉnh điện áp ra đó, ở đây cũng gắn vào vị trí tương tự như vậy.
                  Mạch bạn đưa ra là mạch ổn áp tuyến tính nên sẽ rất nóng (chưa kể là không đáp ứng được yêu cầu của chủ thớt là nâng điện áp lên vài V so với mức cũ), còn chỉnh hồi tiếp như trên sẽ ko nóng mà còn gọn nhẹ.

Comment

Chủ thớt có thể làm như bác dinhthuong80 , nhưng nếu muốn chỉnh cho chính xác và tiện lợi (cả dòng và áp) thì mình nghĩ mua luôn cái module bán sẵn (chỉ việc tháo 2 cái biến trở vi chỉnh ra và thay vào 2 cái chiết áp mà vê cho nó sướng nếu không muốn chỉnh bằng tô-vít):
                    http://linhkiencaugiay.com/san-pham/...-pin-lion.html
                    https://icdayroi.com/giam-ap-5a-xl4005-co-chinh-dong
                    Pro hơn thì chơi cái này:
                    https://www.sendo.vn/shop/dien-tu-sa...-7096639.html/

Comment

Về tác giả

Collapse

Tinguyenpq Tìm hiểu thêm về Tinguyenpq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X