Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch giải mã âm thanh bluetooth cho loa vi tính ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch giải mã âm thanh bluetooth cho loa vi tính ?

Gà điện tử mong ace giải đáp giúp mấy vấn đề

Vấn đề 1:
    http://linhkienctn.com/detail/module...in-668-112.ctn

Do loa vi tính nhà đã tích hợp sãn khếch đại

Nay định dùng mạch này mod bluetooth phía trên cho em nó liệu có được không các bro?
    Hướng định giải quyết:
    1 - Giắc 3.5mm của loa, lần theo sẽ được 3 đầu dây vào board (L,R,GND) ----> rồi nối L,R của modul vào chân L,R của dây 3.5mm (loa) trên board
    2 - Nguồn của modul thì kiếm trong mạch khuếch đại xem có chỗ nào 5v thì lấy nó cấp cho modul luôn
    3 - Nếu 2 không có nguồn 5v thì kiếm nguồn 8-32v trong mạch khuyêchs đại đi qua IC7808 (ổn áp 5v) để cấp nguồn cho modul

Vấn đề 2:
    Nên dùng mạch trên hay là mua luôn:

https://shopee.vn/USB-BLUETOOTH-4.0-...7197.596377044
    rồi lấy mạch ra đấu vào loa
    Đều là bluetooth 4.0
    Cái nào tốt hơn vậy?

Vấn đề 3:

- Nếu em dùng mạch này:

http://linhkienctn.com/detail/mach-k...2-2x5w-129.ctn
    thì lúc này sẽ thành 2 lần khuyết đại thì có dùng được không ( 1 lần khách đại của modul, 1 lần khuyếch đại của loa vi tính)
    - Và lúc này nối dây kiểu gì, vì nó ra 2 kênh, mỗi kênh 2 dây ( nối chung 2 dây đen đúng không nhỉ) ????

Mong ace giải đáp giúp

thank you

Chào bạn như định hướng của bạn vậy là chính xác rồi. Tuy nhiên cách 1 ( link 1 ) bạn đưa ra modul blt đó dễ làm hơn và khả năng dùng cũng dễ. Nên chú ý nguồn cấp cho modul là 3,7VDC hay 5VDC nhé. Những mạch này công suất thường rất thấp nếu sài sai nguồn dễ hỏng nhé.
    Các cách bạn làm là đúng tuy nhiên mình xin lưu ý bạn.
    1 nếu dùng ổn áp 7805 sẽ cần tụ lọc để đảm bảo áp nhé. Trong modul nếu dùng nguồn 5VDC thì nên giảm áp bằng cách lắp diode cho an toàn, tốt nhất làm 2 con và lắp theo mạch nắn DC để tránh quá trình làm sơ xuất bị ngược chiều áp là hư mạch liền đó.
    2 dùng giảm áp bằng 7805 sẽ chuẩn hơn, nếu không có mà sài 7905 sẽ rất nguy hiểm cho mạch modul vì khi ấy bạn lọc giảm áp âm và dùng chung Vcc nên khi ráp mạch 3 đường In audio là LR và GND sẽ bị xung đột GND làm cháy mạch do quá áp. ( trường hợp này nhiều người không để ý lắp hay bị sai lầm nhất)
    3 nếu bạn lấy áp trực tiếp từ cuộn thứ cấp biến áp của loa vi tính thì ok nhưng đôi khi vẫn cần đồng bộ GND của modul và GND của loa nhé. Loa mình từng gặp có loại GND của loa không phải là GND của nguồn cấp cho loa nên khi sử dụng dễ bị nhiễu, méo tiếng.... ( thông thường GND của loa ( chân số 3 đối với jac audio 3 chấu và là chân số 3 đối với jac 3.5mm 4 chấu tính từ đầu khuyết có cái gờ là GND) sẽ là GND của nguồn cấp cho loa luôn)
    4 bạn nên lắp thêm công tắc để bật tắt giữa kết nối L R GND của modul blt và loa riêng nhé để khi nghe nhạc bằng jac in audio 3,5mm sẽ không bị nhiễu LR của modul blt.
    Còn mạch thứ 2 bạn nói đó là mạch có sẵn đầu ra công suất như vậy kết nối trực tiếp với loa thôi và sẽ không cần qua tầng khuếch đại nào nữa, tuy nhiên dùng mạch này nên quan tâm công suất của modul kẻo dùng loa công suất cao sẽ bị hư modul. Thông thường loại này sẽ có vị trí lắp tai nghe. Nếu bạn dùng mạch này cũng cần kết nối như bạn đã nói ở trên. Nếu bạn muốn mod mạch nhỏ gọn và dễ di chuyển mang đi thì mua mấy loa toàn dải về lắp vô modul này sài luôn. Muốn âm thanh hay, nghiêng về bass hay tress thì chế hộp loa theo kiểu ấy.
    Chút kinh nghiệm hy vọng giúp bạn được.
    Thân chào

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
      Chào bạn như định hướng của bạn vậy là chính xác rồi. Tuy nhiên cách 1 ( link 1 ) bạn đưa ra modul blt đó dễ làm hơn và khả năng dùng cũng dễ. Nên chú ý nguồn cấp cho modul là 3,7VDC hay 5VDC nhé. Những mạch này công suất thường rất thấp nếu sài sai nguồn dễ hỏng nhé.
      Các cách bạn làm là đúng tuy nhiên mình xin lưu ý bạn.
      1 nếu dùng ổn áp 7805 sẽ cần tụ lọc để đảm bảo áp nhé. Trong modul nếu dùng nguồn 5VDC thì nên giảm áp bằng cách lắp diode cho an toàn, tốt nhất làm 2 con và lắp theo mạch nắn DC để tránh quá trình làm sơ xuất bị ngược chiều áp là hư mạch liền đó.
      2 dùng giảm áp bằng 7805 sẽ chuẩn hơn, nếu không có mà sài 7905 sẽ rất nguy hiểm cho mạch modul vì khi ấy bạn lọc giảm áp âm và dùng chung Vcc nên khi ráp mạch 3 đường In audio là LR và GND sẽ bị xung đột GND làm cháy mạch do quá áp. ( trường hợp này nhiều người không để ý lắp hay bị sai lầm nhất)
      3 nếu bạn lấy áp trực tiếp từ cuộn thứ cấp biến áp của loa vi tính thì ok nhưng đôi khi vẫn cần đồng bộ GND của modul và GND của loa nhé. Loa mình từng gặp có loại GND của loa không phải là GND của nguồn cấp cho loa nên khi sử dụng dễ bị nhiễu, méo tiếng.... ( thông thường GND của loa ( chân số 3 đối với jac audio 3 chấu và là chân số 3 đối với jac 3.5mm 4 chấu tính từ đầu khuyết có cái gờ là GND) sẽ là GND của nguồn cấp cho loa luôn)
      4 bạn nên lắp thêm công tắc để bật tắt giữa kết nối L R GND của modul blt và loa riêng nhé để khi nghe nhạc bằng jac in audio 3,5mm sẽ không bị nhiễu LR của modul blt.
      Còn mạch thứ 2 bạn nói đó là mạch có sẵn đầu ra công suất như vậy kết nối trực tiếp với loa thôi và sẽ không cần qua tầng khuếch đại nào nữa, tuy nhiên dùng mạch này nên quan tâm công suất của modul kẻo dùng loa công suất cao sẽ bị hư modul. Thông thường loại này sẽ có vị trí lắp tai nghe. Nếu bạn dùng mạch này cũng cần kết nối như bạn đã nói ở trên. Nếu bạn muốn mod mạch nhỏ gọn và dễ di chuyển mang đi thì mua mấy loa toàn dải về lắp vô modul này sài luôn. Muốn âm thanh hay, nghiêng về bass hay tress thì chế hộp loa theo kiểu ấy.
      Chút kinh nghiệm hy vọng giúp bạn được.
      Thân chào
      Mong bác giải tích tý nữa
      1,2 - Như bác nói thì Dùng 7805 là ok rồi, bỏ qua 7905 vì phiền phức vụ GND (do không hiểu lắm vụ giảm áp âm rồi xung GND)
      3 - Khó hiểu quá, loa em loa 2.1 ( 2 loai vệ tinh kết nối với loa sub) vậy nghĩa là dây GND của loa là GND của nguồn cấp điện. Còn GND của giắc 3.5mm (dây tín hiệu nối máy tính vào loa) có thể không phải là GND của nguồn cấp điện (và GND của loa) => Tóm lại là lấy GND cho modul ở đâu ah
      4 - Nghĩa là làm một công tắc, khi nào dùng bluetooth thì bật. khi không dùng nữa thì tắt cái bluetooth lên

Comment

Vấn đề 1: được.
        Vấn đề 2: cái nào cũng được và không thể biết cái nào tốt hơn. Mình đã từng dùng cái module mấy chục ngàn thế này và thấy có âm thanh "è è" phát ra loa mỗi khi mudule nhận tín hiệu nên nói chuung là chúng dở như nhau.
        Vấn đề 3: Hai lần hay mấy lần khuếch đại mà chả được. VD cái cổng tai nghe của điện thoại cũng là khuếch đại sẵn rồi đó thôi.

Comment

Nguyên văn bởi tuyenda1985 Xem bài viết
          Mong bác giải tích tý nữa
          1,2 - Như bác nói thì Dùng 7805 là ok rồi, bỏ qua 7905 vì phiền phức vụ GND (do không hiểu lắm vụ giảm áp âm rồi xung GND)
          3 - Khó hiểu quá, loa em loa 2.1 ( 2 loai vệ tinh kết nối với loa sub) vậy nghĩa là dây GND của loa là GND của nguồn cấp điện. Còn GND của giắc 3.5mm (dây tín hiệu nối máy tính vào loa) có thể không phải là GND của nguồn cấp điện (và GND của loa) => Tóm lại là lấy GND cho modul ở đâu ah
          4 - Nghĩa là làm một công tắc, khi nào dùng bluetooth thì bật. khi không dùng nữa thì tắt cái bluetooth lên
          7095 là IC ổn áp âm, không dùng trong trường hợp của bạn.
          Nếu GND khác nhau thì nối chúng với nhau bằng tụ.
          Ý bạn kia nói là chuyển mạch tín hiệu (dùng công tắc 6 chân), còn bật tắt nguồn module cũng không thể cách ly dây tín hiệu ra khỏi module được.

Comment

..................................................
            Last edited by tuyenda1985; 23-01-2018, 09:45. Lý do: bấm post nó cứ treo treo thế là bấm mấy lần nữa

Comment

................................
              Last edited by tuyenda1985; 23-01-2018, 09:45. Lý do: bấm post nó cứ treo treo thế là bấm mấy lần nữa

Comment

Hey lâu lắm mới gặp bác trthnguyen nhỉ.
                Bác trthnguyen giải thích như trên là đúng ý em rồi. Chủ thớt dùng công tắc gạt 3 cực đôi để cách ly dây L và R của modul vào loa vi tính để tránh nhiễu.
                Còn việc khuếch đại như nội dung 4 thì ý em là mạch đó khuếch đại có công suất nên khi đưa trực tiếp vào IN audio 3,5mm của loa vi tính nghe sẽ không rõ, phải chế biến tí nữa mới dùng trực tiếp mạch khuếch đại công suất được.
                Bác trthnguyen cho em hỏi vấn đề bác nói là khác GND mà đồng bộ bằng cách nối tụ là sao, bác nói rõ dùm em ạ?

Comment

Hey lâu lắm mới gặp bác trthnguyen nhỉ.
                  Bác trthnguyen giải thích như trên là đúng ý em rồi. Chủ thớt dùng công tắc gạt 3 cực đôi để cách ly dây L và R của modul vào loa vi tính để tránh nhiễu.
                  Còn việc khuếch đại như nội dung 4 thì ý em là mạch đó khuếch đại có công suất nên khi đưa trực tiếp vào IN audio 3,5mm của loa vi tính nghe sẽ không rõ, phải chế biến tí nữa mới dùng trực tiếp mạch khuếch đại công suất được.
                  Bác trthnguyen cho em hỏi vấn đề bác nói là khác GND mà đồng bộ bằng cách nối tụ là sao, bác nói rõ dùm em ạ?
                  Rõ hay không là ở cách chỉnh volume. Tín hiệu ở ngõ ra của mạch khuếch đại cũng giống như tín hiệu gốc nhưng biên độ lớn hơn, tuy nhiên khi đi qua chiết áp volume (bản chất là cầu phân áp) thì biên độ tín hiệu lại nhỏ lại. Vấn đề là chỉ cần nhích volume lên 1 chút thì biên độ tín hiệu tăng lên khá nhiều nên hơi khó chỉnh và nếu nhích lên nhiều thì biên độ quá lớn sẽ làm tín hiệu ra loa bị clip (cắt cụt phần đỉnh) nên nghe "không rõ". Vậy nếu khéo léo chỉnh volume thì cũng không sao, hơn nữa các nguồn phát tín hiệu (ĐT, máy tính...) cũng có thể chỉnh volume nữa, khi giảm nhỏ volume ở nguồn phát thì chỉnh volume ở loa sẽ thoải mái hơn.

Muốn nối 2 điểm trên mạch với nhau thì chúng phải có cùng điện áp. Trường hợp GND không chung mạch thì rõ ràng cố tình nối thẳng sẽ gây đoản mạch, vậy phải nối qua tụ vì tụ có thể ngăn dòng DC tránh đoản mạch nhưng vẫn cho AC (âm thanh) đi qua.

Comment

Cảm ơn bác nhé @trthnguyen.
                    Ý bác là đồng bộ GND của audio out với audio in thông qua tụ không phân cực á, tức là nối GND audio out qua tụ với GND của audio in á?
                    cách này em chưa biết, không biết hiệu quả ra sao.
                    Trước giờ em không dùng cách này. Vì thông thường dao động của line âm thanh sẽ theo dây R và L thôi. GND chỉ coi là cái gốc để so sánh biên độ mà.
                    Mong bác chỉ rõ. Hi
                    Em cảm ơn.

Comment

Cảm ơn bác nhé @trthnguyen.
                      Ý bác là đồng bộ GND của audio out với audio in thông qua tụ không phân cực á, tức là nối GND audio out qua tụ với GND của audio in á?
                      cách này em chưa biết, không biết hiệu quả ra sao.
                      Trước giờ em không dùng cách này. Vì thông thường dao động của line âm thanh sẽ theo dây R và L thôi. GND chỉ coi là cái gốc để so sánh biên độ mà.
                      Mong bác chỉ rõ. Hi
                      Em cảm ơn.
                      Mình chỉ bàn về trường hợp của chủ thớt thôi nhé, còn nếu audio Out và audio In không chung nguồn với nhau thì cứ nối thẳng thôi.
                      Trường hợp của chủ thớt là module bluetooth chung nguồn với mạch khuếch đại loa, GND OUT cũng chính là GND của nguồn. GIẢ SỬ dây chung của tín hiệu IN không phải là GND của nguồn mà là VCC/2 chẳng hạn, vậy chẳng lẽ bạn nối trực tiếp GND với VCC/2 hay sao? Vậy có phải là đoản mạch ko?

Comment

Ok cảm ơn nhé bác trthnguyen.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Muốn nối 2 điểm trên mạch với nhau thì chúng phải có cùng điện áp. Trường hợp GND không chung mạch thì rõ ràng cố tình nối thẳng sẽ gây đoản mạch, vậy phải nối qua tụ vì tụ có thể ngăn dòng DC tránh đoản mạch nhưng vẫn cho AC (âm thanh) đi qua.
                          Bác có thể nói rõ hơn cách gắn tụ hơn không ạ? Gắn vào out âm thanh của mạch bluetooth trước khi vào in trên mạch của loa, bác nhỉ?!

Comment

Vì em đã bị cháy Module khi lấy nguồn trên mạch của loa. Em dùng module này:

https://vi.aliexpress.com/item/Whole...852169959.html

Comment

Nguyên văn bởi adt178 Xem bài viết

Bác có thể nói rõ hơn cách gắn tụ hơn không ạ? Gắn vào out âm thanh của mạch bluetooth trước khi vào in trên mạch của loa, bác nhỉ?!
                              Đúng rồi, nhưng thông thường OUT cũng đã có tụ, IN cũng có tụ rồi, trường hợp cả 2 không có mới phải thêm tụ.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyenda1985 Tìm hiểu thêm về tuyenda1985

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X