Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[ Hỏi ] Mod đèn pin trung quốc dùng pin lion 3,7 thắp sáng led cree 5w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [ Hỏi ] Mod đèn pin trung quốc dùng pin lion 3,7 thắp sáng led cree 5w

Các bác giúp em chút.
    Em định dùng pin lion 3,7 thắp sáng led
    Nhưng hình như led trên thị trường để bền hình như chỉ chịu được tầm 3v, 600ma thui. Vậy em lắp trực tiếp led vào pin liệu có gây chết led khó ah? Dĩ nhiên là led có tản.
    Mong các bác giúp đỡ

nối tiếp cho nó con trở tầm 1÷2 ôm j đó là xong. gắn trực tiếp là tèo

Comment

Nguyên văn bởi tuyenda1985 Xem bài viết
      Các bác giúp em chút.
      Em định dùng pin lion 3,7 thắp sáng led
      Nhưng hình như led trên thị trường để bền hình như chỉ chịu được tầm 3v, 600ma thui. Vậy em lắp trực tiếp led vào pin liệu có gây chết led khó ah? Dĩ nhiên là led có tản.
      Mong các bác giúp đỡ
      Không chết thì cũng tổn thọ vì lúc ấy công suất > 5W mà.
      Pin li-ion khi sạc đầy là 4,2V nên lúc ấy khả năng là con LED đi luôn.
      LED 3V/600mA vậy hoá ra công suất của nó chỉ có 1,8W à? Những thông số đó bạn đoán mò rồi.
      Để biết chính xác điện áp và dòng làm việc của LED bạn phải có 1 cái nguồn điều chỉnh được áp, tăng áp từ từ lên đến khi P = U.I đạt 5W thì bạn đo U và I, từ đó mới tính ra trở hạn dòng tương ứng, nếu không thì bạn cứ gắn đại, nếu sáng quá thì tăng trị số trở, nếu tối quá thì giảm trị số.

Comment

Led công suất có điện áp max khoảng 3,7V. Muốn bền thì cho nó 3,4V đổ lại. Tản nhiệt đi kèm hơi nhỏ nếu chế thêm thì càng tốt.

Hiện tại mình đang dùng 1 cái đèn pin tự chế hạn dòng bằng trở. Đang kiếm cái mạch nào hoạt động được ở áp 3,5-4,2V
        sau.ph

Comment

Điện đóm ngu quá, tóm lại em làm ntn có đúng không:
          Pin lion 2.5v - 4.2, lấy mức trung bình 3.7v, mắc ----- trở ---------- Led 5W ( 3.2 đến 3.6, 1300mah, lấy mức3.4v,1200ma cho nó bền)
          => R = 0.3/1200 = 0.00025 => mắc con 1ôm là ok đúng không các bác

Comment

Điện đóm ngu quá, tóm lại em làm ntn có đúng không:
            Pin lion 2.5v - 4.2, lấy mức trung bình 3.7v, mắc ----- trở ---------- Led 5W ( 3.2 đến 3.6, 1300mah, lấy mức3.4v,1200ma cho nó bền)
            => R = 0.3/1200 = 0.00025 => mắc con 1ôm là ok đúng không các bác
            Màu đỏ: bạn phải quy đổi về đơn vị chuẩn là A chứ (1,2A)
            Màu xanh: kết quả là 0,25 ohm, vậy sao ko mắc con gần nhất và lớn hơn 1 chút là 0,33 ohm mà chơi con 1 ohm?

Nhưng dù sao vẫn phải tính toán lại thế này:
            Pin li-ion khi sạc đầy là 4,2V nên phải tính đến trường hợp pin đang đầy mà mắc LED vào -> điện áp rơi trên trở là 0,8V.
            R = 0,8/1,2 = 0,67 ohm => dùng con 0,68 ohm có nhiều trên thị trường.
            Công suất toả nhiệt trên trở P = 0,8^2/0,67 = 1.19W => dùng loại 2W.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Màu đỏ: bạn phải quy đổi về đơn vị chuẩn là A chứ (1,2A)
              Màu xanh: kết quả là 0,25 ohm, vậy sao ko mắc con gần nhất và lớn hơn 1 chút là 0,33 ohm mà chơi con 1 ohm?

Nhưng dù sao vẫn phải tính toán lại thế này:
              Pin li-ion khi sạc đầy là 4,2V nên phải tính đến trường hợp pin đang đầy mà mắc LED vào -> điện áp rơi trên trở là 0,8V.
              R = 0,8/1,2 = 0,67 ohm => dùng con 0,68 ohm có nhiều trên thị trường.
              Công suất toả nhiệt trên trở P = 0,8^2/0,67 = 1.19W => dùng loại 2W.
              Thank bác,
              Bác cho em hỏi chút nữa, em muốn hạ công xuất của led xuống ( vì đèn pin có 2 nấc) thì em nên hạ dòng hay hạ áp vậy (hay cả 2) ?? để em còn biết cách tính trở

Comment

mắc trở nhé bạn. trở sẽ nóng lắm ấy...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                  mắc trở nhé bạn. trở sẽ nóng lắm ấy...
                  Ý em là lúc này tính trở kiểu gì vậy, tăng bao nhiêu ôm?? Hay cứ thay đại vào 1ôm

Comment

Thank bác,
                    Bác cho em hỏi chút nữa, em muốn hạ công xuất của led xuống ( vì đèn pin có 2 nấc) thì em nên hạ dòng hay hạ áp vậy (hay cả 2) ?? để em còn biết cách tính trở
                    Làm sao hạ dòng mà ko thay đổi áp (giữa 2 đầu LED)? Khi hạ dòng thì áp LED cũng phải hạ xuống 1 chút. Nếu không cần chính xác thì bạn cứ cho là áp giữ nguyên rồi tính.
                    Nhưng mà theo mình cảm nhận thì những thông số bạn đưa vào tính toán chỉ là cảm tính của bạn, điện tử cần có sự chính xác! Bạn nói điện áp LED từ 3,2 đến 3,6V, dòng 1300mA, lấy mức 3,4V/1200mA cho nó bền. Cái dòng màu đỏ chính là cảm tính của bạn! thông số NSX đưa ra nghĩa là tại 3,2V LED bắt đầu sáng lờ mờ (dòng rất bé), tại max 3,6V thì dòng đạt max 1300mA, muốn lấy áp và dòng ở khoảng giữa thì ko thể lấy kiểu cảm tính được vì dòng phụ thuộc vào áp nhưng không có công thức tính vì đường đặc tuyến của LED không tuyến tính, bạn chỉ có thể chọn 1 trong 2, đại lượng còn lại phải cấp nguồn vào mới biết được (sau khi đã điều chỉnh để đạt được 1 trong 2 đại lượng). Nếu không muốn thực nghiệm thì bạn cứ tính toán với thông số max, sau đó tăng trở lên 1 chút.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                      Làm sao hạ dòng mà ko thay đổi áp (giữa 2 đầu LED)? Khi hạ dòng thì áp LED cũng phải hạ xuống 1 chút. Nếu không cần chính xác thì bạn cứ cho là áp giữ nguyên rồi tính.
                      Nhưng mà theo mình cảm nhận thì những thông số bạn đưa vào tính toán chỉ là cảm tính của bạn, điện tử cần có sự chính xác! Bạn nói điện áp LED từ 3,2 đến 3,6V, dòng 1300mA, lấy mức 3,4V/1200mA cho nó bền. Cái dòng màu đỏ chính là cảm tính của bạn! thông số NSX đưa ra nghĩa là tại 3,2V LED bắt đầu sáng lờ mờ (dòng rất bé), tại max 3,6V thì dòng đạt max 1300mA, muốn lấy áp và dòng ở khoảng giữa thì ko thể lấy kiểu cảm tính được vì dòng phụ thuộc vào áp nhưng không có công thức tính vì đường đặc tuyến của LED không tuyến tính, bạn chỉ có thể chọn 1 trong 2, đại lượng còn lại phải cấp nguồn vào mới biết được (sau khi đã điều chỉnh để đạt được 1 trong 2 đại lượng). Nếu không muốn thực nghiệm thì bạn cứ tính toán với thông số max, sau đó tăng trở lên 1 chút.
                      Thank bác
                      Không phải do cảm tính, mà do dốt quá bác ah, nên hỏi nhiều các bác nhiều thông não dần ( P/s: Ban đầu em cũng thấy nó sao sao ý rồi, nhưng vẫn định tính bừa )

Đặt bút tính lại cho đúng :

R=(4.2-3.6)/1.3 = 0.46 => công xuất = 0.6x1.3 = 0.78W => mua 0.47 ôm/1W

Còn vụ giảm công xuất, thì em cứ phang bừa trở (1ôm - 2W) lớn dần rồi xem ánh sáng yếu dần như nào rồi chốt luôn luôn với trở đó có phải không ( Rồi đo áp rồi tính toán ra công xuất) ?

Comment

Thank bác
                        Không phải do cảm tính, mà do dốt quá bác ah, nên hỏi nhiều các bác nhiều thông não dần ( P/s: Ban đầu em cũng thấy nó sao sao ý rồi, nhưng vẫn định tính bừa )

Đặt bút tính lại cho đúng :

Còn vụ giảm công xuất, thì em cứ phang bừa trở (1ôm - 2W) lớn dần rồi xem ánh sáng yếu dần như nào rồi chốt luôn luôn với trở đó có phải không ( Rồi đo áp rồi tính toán ra công xuất) ?
                        Được rồi đó bạn, và nhớ là linh kiện (cả trở và LED) đều có sai số nên khi ráp thực tế sẽ sai khác tính toán 1 chút, lúc đó điều chỉnh sau nếu cần.

Comment

ấy là dùng cho led trang trí rùi bạn. loại thắp sáng dùng trở cao thì hông còn ưu điểm tiết kiệm điện nữa. còn cụ thể trường hợp này dùng trở như vậy led sẽ sáng rất yếu ấy...

Comment

Nguyên văn bởi creatvps19
                            bạn lắp thông qua một con trở cở vài chục hay vài trăm ohm là được
                            Ôi trời ơi bạn ko tính toán gì mà phang bừa con trở to thế thì soi mắt muỗi à? Ở trên tính ra chưa đầy 1/2 ohm kìa!

Comment

Công thức tính như vậy là đúng rồi đó. Nếu lắp đúng thì sẽ đạt Max công suất của bóng.
                              Nhưng mình khuyên là nên dùng con trở 0.47 Ôm/2W thì sẽ chạy lâu dài hơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyenda1985 Tìm hiểu thêm về tuyenda1985

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X