Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin trợ giúp về mạch điện 1 chiều có IC LM317

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin trợ giúp về mạch điện 1 chiều có IC LM317

Em cần thiết kế 1 mạch điện 1 chiều với dùng IC LM317. Bạn em vẽ cho em cái mạch điện này không biết đã đúng không ạ. Mấy anh giúp em xem mạch điện với cho em hỏi về nguyên lý làm việc của mạch được không ạ
    Em cảm ơn ạ !

Câu hỏi này thật là "xoắn não"!
    Thiết kế mạch thì phải biết yêu cầu của nó như thế nào chứ. LM317 là IC ổn áp và có thể điều chỉnh, vậy cần ổn áp bao nhiêu V? Có cần điều chỉnh ko?
    Cái mạch điện ko ghi rõ đầu vào, đầu ra thì phân tích nguyên lý kiểu gì? Mà mạch cũng sai cmnr! Mạch đúng nó thế này (giữa chân 1 và chân 2 bắt buộc phải có 1 điện trở):

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Thiết kế mạch thì phải biết yêu cầu của nó như thế nào chứ. LM317 là IC ổn áp và có thể điều chỉnh, vậy cần ổn áp bao nhiêu V? Có cần điều chỉnh ko?
      Cái mạch điện ko ghi rõ đầu vào, đầu ra thì phân tích nguyên lý kiểu gì? Mà mạch cũng sai cmnr! Mạch đúng nó thế này (giữa chân 1 và chân 2 bắt buộc phải có 1 điện trở):
      Vâng. giữa chân 1 và 2 bắt buộc phải có điện trở ạ
      Đề thì e cũng chỉ được bảo là thiết kế mạch 1 chiều trong đó có sử dụng LM 317 thôi ạ

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Nếu theo sơ đồ này thì nguyên lý như thế nào ạ

Comment

Nguyên văn bởi kjnkute Xem bài viết
          Nguyên lý cơ bản là nó giữ cho điện áp chân 1 luôn thấp hơn 1,25V so với chân 2, tuy nhiên khi đi sâu vào phân tích mình thấy rất là rối (nếu so điện áp với GND thì lại dễ). Thôi để nhường cho cao thủ khác vậy!

Comment

Nguyên văn bởi kjnkute Xem bài viết
            Đây mời bạn vào đây đọc cho nó nhanh và thấm nhuần tinh thần tự học đi nhé.
            http://hqdt.vn/baiviet/bo-dieu-chinh...tinh-toan.html

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết

Đây mời bạn vào đây đọc cho nó nhanh và thấm nhuần tinh thần tự học đi nhé.
              http://hqdt.vn/baiviet/bo-dieu-chinh...tinh-toan.html
              e cảm ơn bro. e sẽ tham khảo và học hỏi ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

kjnkute Tìm hiểu thêm về kjnkute

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X