Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em Mạch bảo vệ nồi cơm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em Mạch bảo vệ nồi cơm

E nói là mạch bảo vệ nồi cơm nhưng thực ra nó là nồi làm tỏi đen nó cug tựa như nồi cơm thôi. Em có ảnh mạch như hình dưới, các anh các chú cho hỏi sao e cứ thay cầu chì chạy khoảng 2 ngày là cháy (để làm thành món tỏi đen fai để 10 ngày) E nghi phần mạch bảo vệ có vấn đề. Có thể role k hoạt động (ý e k fai role chết mà có thể chỉ số các linh kiện chưa hợp lý chăng?) cần thay đổi linh kiện j để role hoạt động nhạy hơn?

Mạch sử dụng các linh kiện: Trans S9014 Triac 97A6 R161008 Xin các bác giúp đỡ
    Cầu chì 10A
    Attached Files

97A6 hình như chỉ có 0.8A mà. Còn nồi có CS bao nhiêu, cầu chì bao A. Không có mạch, khó gieo quẻ quá!

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
      97A6 hình như chỉ có 0.8A mà. Còn nồi có CS bao nhiêu, cầu chì bao A. Không có mạch, khó gieo quẻ quá!
      Sorry bác. E quên ,update hình rồi ạ. Cầu chì 10A

Comment

Nguyên văn bởi vnpro55 Xem bài viết
        E nói là mạch bảo vệ nồi cơm nhưng thực ra nó là nồi làm tỏi đen nó cug tựa như nồi cơm thôi. Em có ảnh mạch như hình dưới, các anh các chú cho hỏi sao e cứ thay cầu chì chạy khoảng 2 ngày là cháy (để làm thành món tỏi đen fai để 10 ngày) E nghi phần mạch bảo vệ có vấn đề. Có thể role k hoạt động (ý e k fai role chết mà có thể chỉ số các linh kiện chưa hợp lý chăng?) cần thay đổi linh kiện j để role hoạt động nhạy hơn?

Cầu chì 10A
        Chào bạn mạch mà bạn chụp không phải là mạch bảo vệ gì cả mà nó là khu công suất cấp nguồn cảm biến cùng rơle điều khiển đun+ủ ....
        nếu lỗi cảm biến thì khi chạy máy sẽ báo mã lỗi.
        Còn như bạn miêu tả cầu trì hay bị cháy thường là do:
        1)quá nhiệt,cảm biến nhiệt sai trị số.
        2)lưu lượng thực phẩm đun lấu quá mức công suất đáp ứng của nồi.
        3) chập áp tín hiệu cảm biến dẫn tới vô hiệu hóa mức tín hiệu cảm biến về vi sử lý.

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết

Chào bạn mạch mà bạn chụp không phải là mạch bảo vệ gì cả mà nó là khu công suất cấp nguồn cảm biến cùng rơle điều khiển đun+ủ ....
          nếu lỗi cảm biến thì khi chạy máy sẽ báo mã lỗi.
          Còn như bạn miêu tả cầu trì hay bị cháy thường là do:
          1)quá nhiệt,cảm biến nhiệt sai trị số.
          2)lưu lượng thực phẩm đun lấu quá mức công suất đáp ứng của nồi.
          3) chập áp tín hiệu cảm biến dẫn tới vô hiệu hóa mức tín hiệu cảm biến về vi sử lý.
          Rất cảm ơn bạn chia sẻ. Nguyên nhân 1 bạn nêu giống ý mình. Việc chạm chập mình đã kiểm tra kỹ, k có j bất thường. Theo bạn mình nên làm j. Xin bạn cho vài phương án

Comment

Tôi nghĩ không hư mạch mà do sốc điện khi cấp nguồn cho điện trở ủ . thớt thay cầu chì nổ chậm thử xem sao nếu mạch nồi ăn dòng thì dùng am pe kìm cặp vào là biết ngay .

Comment

Rất cảm ơn bạn chia sẻ. Nguyên nhân 1 bạn nêu giống ý mình. Việc chạm chập mình đã kiểm tra kỹ, k có j bất thường. Theo bạn mình nên làm j. Xin bạn cho vài phương án
              Chào bạn rất cám ơn bạn đã đọc và tham khảo qua ý kiến của mình.
              Để xử lý cho tình huống 1 thì bạn cần phải xác định được 2 đầu dây của cảm biến ở đáy nồi sau đó cắm điện vào và đo iện áp ở 2 đầu dây.
              Quan sát xem điện áp của mạch tăng giảm theo nhiệt độ như thế nào nếu mạch có điện áp mà không tăng hoặc giảm theo nhiệt độ rất có thể cảm biến nhiệt đẫ bị chập.Thường thì nếu trường hợp này mà xảy ra thì sản phẩm hay bị cháy và thời gian đun nấu sẽ lâu bất thường.
              Mình nghĩ chắc không phải do cảm biến nhiệt.
              Còn để kiểm tra rơle thì rễ thôi nếu Rơle mà chập thì chỉ cần cắm điện vào mà chưa ấn gì thì nồi cũng đã nóng rồi.
              Thường mình nghĩ trường hợp hay xảy ra nhất là do qúa trình om nhiệt của mạch đã làm thay đổi trị số linh kiện trong nồi gây ra.
              Đây cũng chính là nguyên nhân mà nhiều nồi cơm bây giườ gặp phải. Thường khi thay cầu trì mới thì nhớ là nên xử dụng cầu trì nhiệt thường dao động trong khoảng 180->270 độ C bên ngoài nhớ bọc gen cách điện và cách nhiệt.
              Theo như quan sát trên hình mạch này của bạn có kèm theo điện trở nhiệt ZR Không biết nguyên nhân có phải do em này không nhưng thường thì ZR mà giảm trở theo nhiệt nhanh quá cũng rất có thể làm dòng dâng nên quá cao mà làm cháy cầu trì.
              Bạn cứ tham khảo ý kiến mình xem sao còn chủ yếu vận mệnh của em nồi vẫn phụ thuộc vào bạn là chính nhé!

Comment

K làm dc đành bỏ lại, nay lại lôi ra nghịch. Cảm ơn các bạn nhiệt tình chỉ bảo. Mình vẫn đag mơ hồ về nguyên lý hoạt động của con diode cảm biến nhiệt (hình n dáng nó như zener) mình nghĩ nên thay đổi thông số của con này. Có thể nó làm cho rơle k có nhảy dẫn đến quá áp nổ cầu chì. Nếu mình thử thay đổ chỉ số của con cảm biên này thì theo bạn mình nên tăng trở kháng hay giảm trở kháng, và con tụ cao áp có cần thay đổi k. Xin giúp đỡ lần nữa

Comment

Cầu chì 10A
                  Nhìn trên mạch mình chưa nhìn thấy chỗ cầu chì bị đứt đây.
                  phải xem nó là cầu chì loại nào thì mới phán bệnh đc bạn nhé.
                  Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
                  Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

Về tác giả

Collapse

vnpro55 Tìm hiểu thêm về vnpro55

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X