Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác phân biệt các loại động cơ không chổi than.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bác phân biệt các loại động cơ không chổi than.

Chào các bác, Em đã cố tìm hiểu nhưng hầu hết chỉ có phân biệt giữa động cơ bước và servo.
    Hiện tại em có trong tay khá nhiều loại
    Và thắc mắc không biết tên gọi của chúng là gì ?

1. motor bước 2 cuộn dây như để điều khiển mắt của đầu đọc ổ CD thì em đã rõ.

2. Moto của đa số quạt trong máy tính tuy được quấn làm 4 cuộn nhưng được nối tiếp nhau mà đầu ra chỉ có 2 đầu dây .
    Em rất tò mò về thiết kế của loại này.

3. Loại thứ 3 có 3 cuộn dây như cái này.

Mong các bác am hiểu giải đáp giúp , chẳng lẽ gọi chung là không chổi than ?

Stepping Motor (động cơ bước- như mục 1) và Brussless Motor(động cơ không chổi than) đều không có chổi than. Khác nhau ở ứng dụng.
    Stepping Motor có cấu tạo và sử dụng cho mục đích điều khiển chính xác về vị trí. Có momen xoắn và giữ lớn.
    Brussless Motor dùng cho các hoạt động chuyển động trơ tru (mục 2 và 3).

Brussless chia cũng nhiều loại dựa vào thông số của nó. Ví dụ:
    Chia theo số pha thì có 2 pha, 3 pha,... thường thấy nhất là 3 pha.

Chia theo cách cảm ứng vị trí có sensor và sensorless.
    Sensor là dùng linh kiện chuyên dụng để cảm ứng vị trí thường là cảm biến hall.
    Con động cơ ở mục 3 sẽ có 3 con cảm biến hall.

Sensorless là loại không dùng cảm biến mà dùng chính cuộn dây để nhận biết vị trí. (Là loại động cơ làm mát trong máy tính hoặc loại rẻ tiền, công suất thấp).

Chém gió thế đã

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Stepping Motor (động cơ bước- như mục 1) và Brussless Motor(động cơ không chổi than) đều không có chổi than. Khác nhau ở ứng dụng.
      Stepping Motor có cấu tạo và sử dụng cho mục đích điều khiển chính xác về vị trí. Có momen xoắn và giữ lớn.
      Brussless Motor dùng cho các hoạt động chuyển động trơ tru (mục 2 và 3).

Brussless chia cũng nhiều loại dựa vào thông số của nó. Ví dụ:
      Chia theo số pha thì có 2 pha, 3 pha,... thường thấy nhất là 3 pha.

Chia theo cách cảm ứng vị trí có sensor và sensorless.
      Sensor là dùng linh kiện chuyên dụng để cảm ứng vị trí thường là cảm biến hall.
      Con động cơ ở mục 3 sẽ có 3 con cảm biến hall.

Sensorless là loại không dùng cảm biến mà dùng chính cuộn dây để nhận biết vị trí. (Là loại động cơ làm mát trong máy tính hoặc loại rẻ tiền, công suất thấp).

Chém gió thế đã
      Bác có biết cái loại chỉ dùng 2 đầu dây nối vào mạch điều khiển không ? Nó làm rotor quay kiểu gì nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi muaxuanlakho Xem bài viết

Bác có biết cái loại chỉ dùng 2 đầu dây nối vào mạch điều khiển không ? Nó làm rotor quay kiểu gì nhỉ
        Bên trong nó là các cuộn dây và mạch điều khiển tích hợp rồi chứ không đơn giản là chỉ có cuộn dây.

Comment

Bên trong nó là các cuộn dây và mạch điều khiển tích hợp rồi chứ không đơn giản là chỉ có cuộn dây.
          bên trong cuộn dây có mạch điều khiển nữa à bác em ko nghĩ nó tinh vi đến như vậy

Comment

bên trong cuộn dây có mạch điều khiển nữa à bác em ko nghĩ nó tinh vi đến như vậy
            Bên trong mô tơ nhé bác duong act còm rõ thế mà còn đá qua cuộn dây mới tài .

Comment

Cho thêm cái hình cho nó trực quan nhé các bác !
              Tuy là thấy 2 dây, nhưng sau 2 dây ấy là tố lô mạch điện như thế này.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Bên trong mô tơ nhé bác duong act còm rõ thế mà còn đá qua cuộn dây mới tài .
                E chẳng đá đấm gì ở đây cả, bác dương act nói rõ còn e thì nói ko rõ à bác ?

Moto của đa số quạt trong máy tính tuy được quấn làm 4 cuộn nhưng được nối tiếp nhau mà đầu ra chỉ có 2 đầu dây .

Bác có biết cái loại chỉ dùng 2 đầu dây nối vào mạch điều khiển không ? Nó làm rotor quay kiểu gì nhỉ.

Comment

Cho thêm cái hình cho nó trực quan nhé các bác !
                  Tuy là thấy 2 dây, nhưng sau 2 dây ấy là tố lô mạch điện như thế này.
                  Bác xem cái hình e gửi nhé , 4 cuộn nối tiếp nhau chỉ còn 2 dầu dây, quạt vẫn quay vù vù. e có vài chục chiếc các loại đều như vậy.
                  Cam kết e ko cắt bớt dây để cãi cùn đâu nhé bác.

Kể cả cái quạt của bác cũng chỉ có 2 dây thôi. Bác nhấc thử ra mà xem.

Comment

Cũng thấy lạ là nhiều con fan kiểu này 4 cuộn dây nối tiếp, chỉ ra 2 dây. Nó có hall hẳn hoi đó. Nhưng cũng ko hiểu nó tạo từ trường khởi động kiểu gì.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                      Cũng thấy lạ là nhiều con fan kiểu này 4 cuộn dây nối tiếp, chỉ ra 2 dây. Nó có hall hẳn hoi đó. Nhưng cũng ko hiểu nó tạo từ trường khởi động kiểu gì.
                      còn điều này nữa bác, em đảo 2 đầu dây thì nó có thể quay ngược chiều cũ, nhưng không khởi động được, phải mồi mới chạy mà chạy yếu hơn.

Em có cái mô tơ rất to, chỉ vì chiều nó chạy ngược mà ko được việc gì.

Comment

Mấy cái động cơ các bác đang nói thì các bác tháo ra nhìn thấy đầu các cuộn dây nối nhau các bác nghĩ là nó nối tiếp nhưng thực chất không phải nối tiếp. Có thể nó nối sao hoặc tam giác tứ ngũ giác gì đó.

Nguyên tắc chung của nó là sẽ cấp điện luân phiên vào các cuộn dây để luôn hình thành lực tương tác kéo động cơ quay.

Con cảm biến hall là cái để phát hiện vị trí của roto, phản hồi về vi điều khiển để vi điều khiển biết là cần phải đóng/cắt điện cho cuộn nào.

Những động cơ không có hall, nó sẽ dùng chính các cuộn dây để cảm biến vị trí.

Comment

Mấy cái động cơ các bác đang nói thì các bác tháo ra nhìn thấy đầu các cuộn dây nối nhau các bác nghĩ là nó nối tiếp nhưng thực chất không phải nối tiếp. Có thể nó nối sao hoặc tam giác tứ ngũ giác gì đó.

Nguyên tắc chung của nó là sẽ cấp điện luân phiên vào các cuộn dây để luôn hình thành lực tương tác kéo động cơ quay.

Con cảm biến hall là cái để phát hiện vị trí của roto, phản hồi về vi điều khiển để vi điều khiển biết là cần phải đóng/cắt điện cho cuộn nào.

Những động cơ không có hall, nó sẽ dùng chính các cuộn dây để cảm biến vị trí.
                          E khẳng định với bác là chắc chắn chỉ có 2 sợi dây từ 4 cuộn ra thôi. Không thể nối sao 4 cánh hay tứ giác được.

Bởi vậy mới khó hiểu chứ, e đã tháo nhiều con ra rồi chẳng lẽ ko phân biệt được.

Comment

E khẳng định với bác là chắc chắn chỉ có 2 sợi dây từ 4 cuộn ra thôi. Không thể nối sao 4 cánh hay tứ giác được.

Bởi vậy mới khó hiểu chứ, e đã tháo nhiều con ra rồi chẳng lẽ ko phân biệt được.
                            Vậy con động cơ của bác có cảm biến hall không ?
                            Cảm biến hall là 1 con linh kiện màu đen 4 chân nhỏ bằng hạt gạo đặt sát nam châm.
                            Nếu có cảm biến hall thì nó vẫn biết được vị trí của roto và có thể cấp điện vào cuộn dây được.

Còn trường hợp chỉ ra 2 dây và không có hall hoặc không có bất kỳ cơ cấu cảm ứng nào thì em chịu chết không giải thích được.

Comment

Bên trong cuộn dây mà còn có mạch điều khiển thì khỏi bàn về độ tinh vi .

Comment

Về tác giả

Collapse

muaxuanlakho Tìm hiểu thêm về muaxuanlakho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X