Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch hẹn giờ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch hẹn giờ

Ai có mạch hẹn giờ ngắt bằng rơ le 5 chân, chạy nguồn 12V, thời gian hẹn giờ từ 3 tiếng đổ xuống và điều chỉnh được thời gian hẹn thì cho mình xin với, cảm ơn mọi người đã đọc.

Ai đó cho cái sơ đồ với, sơ đồ này thế nào các bác, các thím?

Click image for larger version

Name:	mach-hen-gio-don-gian.png
Views:	3510
Size:	23.5 KB
ID:	1703237

Comment

Họ cho thì cứ thử đi, lí thuyết sẽ on được tối đa khoảng 40 phút và ít nhất 3.5 phút sau khi nhấn rồi nhả công tắc

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Họ cho thì cứ thử đi, lí thuyết sẽ on được tối đa khoảng 40 phút và ít nhất 3.5 phút sau khi nhấn rồi nhả công tắc
        có mạch nào chỉnh được 2 đến 3 tiếng mà đơn giản k bác?

Comment

mạch này đơn giản nhất rồi đó, còn nhỏ gọn hơn cả cái đồng hồ cơ hẹn giờ trên quạt bàn. thay cái VR 2M thì được 80 phút ( không nên lớn hơn 3M, thêm 1 cái tụ 2200uF vào nữa thì được 160 phút,...

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            mạch này đơn giản nhất rồi đó, còn nhỏ gọn hơn cả cái đồng hồ cơ hẹn giờ trên quạt bàn. thay cái VR 2M thì được 80 phút ( không nên lớn hơn 3M, thêm 1 cái tụ 2200uF vào nữa thì được 160 phút,...
            bác làm thử mạch này chưa? nghe nhiều người nói là rơ le nó kêu tạch tạch lúc mạch đang trong thời gian hẹn, cảm ơn bác

Comment

Nguyên văn bởi Nexus 6P Xem bài viết

bác làm thử mạch này chưa? nghe nhiều người nói là rơ le nó kêu tạch tạch lúc mạch đang trong thời gian hẹn, cảm ơn bác
              Đúng rồi bạn, vì dòng qua rơ le sẽ giảm dần theo dòng Ib (dòng qua biến trở Vr), vì thế càng về cuối thời gian thì role sẽ đóng mở không ổn định.
              Dùng ic 555 thì đầu ra thay đổi theo mức sẽ ko làm rơ le đóng mở ko ổn định.
              Còn nếu tải của bạn chỉ là đèn dùng điện 12V thì bỏ rơ le đi đấu đèn vào đó cũng được, gần cuối thời gian hẹn giờ đèn sẽ sáng giảm dần rồi tắt.

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết

Đúng rồi bạn, vì dòng qua rơ le sẽ giảm dần theo dòng Ib (dòng qua biến trở Vr), vì thế càng về cuối thời gian thì role sẽ đóng mở không ổn định.
                Dùng ic 555 thì đầu ra thay đổi theo mức sẽ ko làm rơ le đóng mở ko ổn định.
                Còn nếu tải của bạn chỉ là đèn dùng điện 12V thì bỏ rơ le đi đấu đèn vào đó cũng được, gần cuối thời gian hẹn giờ đèn sẽ sáng giảm dần rồi tắt.
                mình định dùng để hẹn giờ tắt quạt, tối ngủ nóng cần quạt nhưng quạt đến sáng vừa tốn điện vừa dễ bị cảm, bạn có sơ đồ dùng IC 555 không? Mạch post 2 có thể dùng để sạc điện thoại mà rơ le không bị kêu không bạn?

Comment

Nguyên văn bởi Nexus 6P Xem bài viết

mình định dùng để hẹn giờ tắt quạt, tối ngủ nóng cần quạt nhưng quạt đến sáng vừa tốn điện vừa dễ bị cảm, bạn có sơ đồ dùng IC 555 không? Mạch post 2 có thể dùng để sạc điện thoại mà rơ le không bị kêu không bạn?
                  Thế bạn mua ổ cắm hẹn giờ cho nhanh gọn và chính xác. Mạch chế này điều chỉnh thời gian không chính xác, lại kéo theo mỗi thiết bị dùng điện 220VAC một mạch điện và 1 adapter.

Comment

Bạn test thử mạch này xem. Chân 3 ra theo mức 0/1 nên rơ le sẽ đóng ổn định. Tăng C7 hoặc RV1 để tăng thời gian rơ le đóng (khi trị số C7 lớn thì cần giữ nút 3~5s để cho tụ nạp full).

Comment

Về tác giả

Collapse

Nexus 6P Tìm hiểu thêm về Nexus 6P

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X