Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ: điều khiển động cơ xoay chiều 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ: điều khiển động cơ xoay chiều 12V

Chào các bác, em có 1 động cơ giảm tốc xoay chiều ( gần giống túp năng quạt điện) nhưng chạy 12V xoay chiều.
    Giờ em muốn dùng điện 1 chiều để chạy nó, đã tham khảo trên 1 web trung quốc nó bán cái mạch bé xíu để chạy con này. Nhưng ko mua được.

Nhờ các bác tư vấn cách làm cho nó chạy. Em đã thử làm 1 cái mạch cấp xung vuông +12v 50hz nhưng nó chỉ rung ko chạy.

Nguyên văn bởi muaxuanlakho Xem bài viết
    Chào các bác, em có 1 động cơ giảm tốc xoay chiều ( gần giống túp năng quạt điện) nhưng chạy 12V xoay chiều.
    Giờ em muốn dùng điện 1 chiều để chạy nó, đã tham khảo trên 1 web trung quốc nó bán cái mạch bé xíu để chạy con này. Nhưng ko mua được.

Nhờ các bác tư vấn cách làm cho nó chạy. Em đã thử làm 1 cái mạch cấp xung vuông +12v 50hz nhưng nó chỉ rung ko chạy.
    Khó hình dung quá . .!

Comment

Sao bạn ko dùng luôn biến áp 220/12VAC, nó dễ kiếm và dễ làm hơn mạch chuyển DC->AC mà. Với lại động cơ dạng đó có quay theo 1 chiều cố định đâu.

Comment

Chắc do xung 1 chiều. Bạn thử dùng mạch cầu H xem sao.
        sau.ph

Comment

Nếu kiếm được con IC L293 H-bridge thì sẽ làm đơn giản.

http://www.learningaboutelectronics....ge-circuit.php

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết
            Sao bạn ko dùng luôn biến áp 220/12VAC, nó dễ kiếm và dễ làm hơn mạch chuyển DC->AC mà. Với lại động cơ dạng đó có quay theo 1 chiều cố định đâu.
            em định chạy nó ở nơi ko có điện bác ạ.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Chắc do xung 1 chiều. Bạn thử dùng mạch cầu H xem sao.
              chào bác, em nghĩ phải tạo 1 xung -12V nữa nó mới chạy nhưng điện áp nguồn chỉ có 12V thôi nên ko biết làm cách nào

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                Nếu kiếm được con IC L293 H-bridge thì sẽ làm đơn giản.

http://www.learningaboutelectronics....ge-circuit.php
                cám ơn bác em vừa tìm hiểu nhanh về cầu H thì có vẻ khả quan. e vừa tìm đc 1 mạch cầu h bác có thể chỉ dẫn giúp em cách điều khiển nó không ?

Mạch của em là DRV8833
                Attached Files

Comment

Comment

em định chạy nó ở nơi ko có điện bác ạ.
                    Mình đoán bạn muốn tận dụng cái motor trong anten tự xoay. Để làm cho nó quay được bạn phải tốn chi phí nhiều hơn là mua 1 cái động cơ giảm tốc; làm cho hệ thống của bạn cồng kềnh hơn; và động cơ đó nó sẽ quay theo chiều ngẫu nhiên ko đảo chiều theo ý bạn được.

Theo mình mạch cầu H bạn dùng để đảo chiều động cơ DC thì dễ chứ bạn làm cho nó tạo ra dòng điện giả sine để chạy động cơ AC có vẻ khó và phức tạp hóa vấn đề.

Comment

Mình đoán bạn muốn tận dụng cái motor trong anten tự xoay. Để làm cho nó quay được bạn phải tốn chi phí nhiều hơn là mua 1 cái động cơ giảm tốc; làm cho hệ thống của bạn cồng kềnh hơn; và động cơ đó nó sẽ quay theo chiều ngẫu nhiên ko đảo chiều theo ý bạn được.

Theo mình mạch cầu H bạn dùng để đảo chiều động cơ DC thì dễ chứ bạn làm cho nó tạo ra dòng điện giả sine để chạy động cơ AC có vẻ khó và phức tạp hóa vấn đề.
                      Vâng đúng rồi bác, linh kiện trước em mua còn thừa rất nhiều cho nên muốn tự làm cho nó thích mà bác .
                      Em vừa tìm được mạch cầu H rồi, bác có biết điều khiển như nào để nó đảo chiều được 50hz không bác giúp em nhé.

Attached Files

Comment

Xin lỗi bạn, mình cũng gà và mình cũng đã tìm hiểu về bộ inverter giả lập sine nó rất phức tạp. Chắc bạn cũng thế nên theo mình thì nên bỏ ý tưởng này đi.

Comment

Xin lỗi bạn, mình cũng gà và mình cũng đã tìm hiểu về bộ inverter giả lập sine nó rất phức tạp. Chắc bạn cũng thế nên theo mình thì nên bỏ ý tưởng này đi.
                          Cái này không phải inverter đâu bác ơi, cái này nó chỉ đảo chiều đầu ra thì đầu ra nó thành AC vuông, em nghĩ như vậy.
                          Nhưng không biết cơ chế điều khiển như nào .
                          Với lại cái motor kia dòng nhỏ rất nên chắc cũng ko cần điều khiển qua mosfet hay gì nữa.

Comment

Động cơ dc giảm tốc đầy trên mạng mua đi thay vì làm mạch .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Động cơ dc giảm tốc đầy trên mạng mua đi thay vì làm mạch .
                              ko có loại ko chổi than đâu bác ơi.

Comment

Về tác giả

Collapse

muaxuanlakho Tìm hiểu thêm về muaxuanlakho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X