Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ: điều khiển động cơ xoay chiều 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chạy chậm thì làm con step motor cho rồi.
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Ko lẽ e phải bó tay hay sao các bác? bảo sao tụi tàu khựa gì cũng làm được, cái mạch đó nó làm nhỏ xíu bán có 3 tệ

Comment

Nguyên văn bởi muaxuanlakho Xem bài viết

cám ơn bác em vừa tìm hiểu nhanh về cầu H thì có vẻ khả quan. e vừa tìm đc 1 mạch cầu h bác có thể chỉ dẫn giúp em cách điều khiển nó không ?

Mạch của em là DRV8833
        Tôi không rành lắm về Motor nhưng nguyên tắc căn bãn la` tạo PWM xung qua cầu H. DRV8833 dùng lái DC motor, nhưng mình phãi cần mạch tạo xung đưa tín hiệu vào chân AIN1/2. Có 2 cách tạo PWM xung. Dùng Arduino / Microcontroller đễ tạo xung. Cách 2 là dùng PWM IC TL494, UC3525 đễ tạo xung. Anh coi một vài clip nay đễ có khái niệm. Điện 12V sẽ làm hõng con DRV8833, dùng < 10,5V.

https://www.pololu.com/product/2130

https://www.youtube.com/watch?v=UBjW3gDkxw4&t=5s

https://www.youtube.com/watch?v=O0SyFYG94Ws

Comment

cám ơn bác em vừa tìm hiểu nhanh về cầu H thì có vẻ khả quan. e vừa tìm đc 1 mạch cầu h bác có thể chỉ dẫn giúp em cách điều khiển nó không ?

Mạch của em là DRV8833
          Đây là datasheet DRB8833. Coi Table 1 và Figure 6 nói về cách đảo chiều

Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Tôi không rành lắm về Motor nhưng nguyên tắc căn bãn la` tạo PWM xung qua cầu H. DRV8833 dùng lái DC motor, nhưng mình phãi cần mạch tạo xung đưa tín hiệu vào chân AIN1/2. Có 2 cách tạo PWM xung. Dùng Arduino / Microcontroller đễ tạo xung. Cách 2 là dùng PWM IC TL494, UC3525 đễ tạo xung. Anh coi một vài clip nay đễ có khái niệm. Điện 12V sẽ làm hõng con DRV8833, dùng < 10,5V.

https://www.pololu.com/product/2130

https://www.youtube.com/watch?v=UBjW3gDkxw4&t=5s

https://www.youtube.com/watch?v=O0SyFYG94Ws

cám ơn anh, em có mạch tạo xung rồi,
            em hiểu theo như anh nói thì xung vào chân in 1 sẽ quay xuôi, và in 2 sẽ ngược lại với 1.
            Tại em cứ nghĩ in 1 và in 2 là điện áp đầu vào sẽ cấp cho motor nên ko biết nó sẽ điều khiển đảo chiều kiểu gì.

Comment

Đây là datasheet DRB8833. Coi Table 1 và Figure 6 nói về cách đảo chiều
              cám ơn anh nhiều em đang nối thử.
              Đợt trước mua cái mạch này để điều khiển động cơ bước mà mua về bó tay không biết làm sao để nó chạy.

Comment

Cái này không phải inverter đâu bác ơi, cái này nó chỉ đảo chiều đầu ra thì đầu ra nó thành AC vuông, em nghĩ như vậy.
                Nhưng không biết cơ chế điều khiển như nào .
                Với lại cái motor kia dòng nhỏ rất nên chắc cũng ko cần điều khiển qua mosfet hay gì nữa.

Cái động cơ đó chỉ có cuộn dây bên trong, đưa 2 đầu dây ra ngoài để nối vào nguồn. Bạn nối 2 dây đó vào Out1 & Out2 của mạch cầu. Khi In1=1 và In2=0 thì Out1=12V, Out2=0V; In1=1 và In2=1 thì Out1=0, Out1=0; In1=0 và In2=1 thì Out1=0V, Out2=12V. Bạn dùng mạch tạo xung để cấp cho In1 & In2 liên tục như thế thì dòng điện qua động cơ sẽ đảo chiều liên tục. Vì dòng điện chỉ nhảy ở 3 giá trị Max, 0 và -Max nên mình nghĩ động cơ chỉ rung mà không quay.
                Với điện AC: dòng điện qua động cơ sẽ thay đổi từ 0 tăng dần lên Max rồi giảm về 0, sau đó đảo chiều thì mới tạo ra từ thông biến thiên tạo lực từ làm quay rotor.

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết

Cái động cơ đó chỉ có cuộn dây bên trong, đưa 2 đầu dây ra ngoài để nối vào nguồn. Bạn nối 2 dây đó vào Out1 & Out2 của mạch cầu. Khi In1=1 và In2=0 thì Out1=12V, Out2=0V; In1=1 và In2=1 thì Out1=0, Out1=0; In1=0 và In2=1 thì Out1=0V, Out2=12V. Bạn dùng mạch tạo xung để cấp cho In1 & In2 liên tục như thế thì dòng điện qua động cơ sẽ đảo chiều liên tục. Vì dòng điện chỉ nhảy ở 3 giá trị Max, 0 và -Max nên mình nghĩ động cơ chỉ rung mà không quay.
                  Với điện AC: dòng điện qua động cơ sẽ thay đổi từ 0 tăng dần lên Max rồi giảm về 0, sau đó đảo chiều thì mới tạo ra từ thông biến thiên tạo lực từ làm quay rotor.
                  Tôi nghĩ bạn hiểu lầm rồi. Tín hiệu vào phải là tín hiệu xung (PWM), tuy nhiên mình không có nạp PWM vào IN1 và IN2 cùng một lúc. Đọc datasheet DRV8832 Table 2 thì sẽ hiểu rõ hơn. Khi IN1= PWM, thi IN2= 0 hoặc 1 cho Fast Decay hoặc Slow decay, Motor Fast Forward. Ngược lại khi IN2=PWM, In1= 0 hoặc 1 , motor Reverse. Cứ hình dung nữa cầu H chạy chính là mạch Buck. Khi thì từ trường tạo từ trái qua phải (Forward). Ngược lại thì từ trường từ phải qua trái (Reverse)

Comment

Tôi nghĩ bạn hiểu lầm rồi. Tín hiệu vào phải là tín hiệu xung (PWM), tuy nhiên mình không có nạp PWM vào IN1 và IN2 cùng một lúc. Đọc datasheet DRV8832 Table 2 thì sẽ hiểu rõ hơn. Khi IN1= PWM, thi IN2= 0 hoặc 1 cho Fast Decay hoặc Slow decay, Motor Fast Forward. Ngược lại khi IN2=PWM, In1= 0 hoặc 1 , motor Reverse. Cứ hình dung nữa cầu H chạy chính là mạch Buck. Khi thì từ trường tạo từ trái qua phải (Forward). Ngược lại thì từ trường từ phải qua trái (Reverse)
                    Uh, mình hiểu rồi. Phải cấp PWM có duty thay đổi theo thời gian để giá trị điện áp trung bình trong 1 khoảng thời gian biến thiên gần như giá trị điện áp sine.

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết

Cám ơn bác, hôm nay em mới có thời gian vào lại đây được, em đã làm như trên và nó cũng quay, nhưng thích thì nó quay, ko thích nó chỉ rung ( đứng im).

Comment

có lẽ cần biết bạn sử dụng motor đó cho cái gì sẽ dễ hiến kế hơn? nếu chạy từ DC thì đơn giản là mua cái inveter chuyển DC 12/24V sang AC 220V là sử dụng được rồi?

Comment

Về tác giả

Collapse

muaxuanlakho Tìm hiểu thêm về muaxuanlakho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X