Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách làm sạch pcb

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách làm sạch pcb

em lỡ tay dùng thiếc nhiều nên pcb nhiều thiếc thừa rất lem nhem , mà hút chì mãi k hết

Kiếm cái khay nhỏ, rửa mạch bằng cồn / xăng với chổi lông.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi xedaybo Xem bài viết
      em lỡ tay dùng thiếc nhiều nên pcb nhiều thiếc thừa rất lem nhem , mà hút chì mãi k hết
      Dùng mỏ hàn nung thông thường, mũi to, khoảng 45W hoặc hàn khò nóng chảy thiếc rồi gạt nó ra khỏi mạch in hoặc đơn giản là dập cạnh tấm mạch xuống mặt bàn gỗ chẳng hạn, thiếc sẽ rơi xuống nhanh, gọn. Chú ý an toàn!

Comment

Em thấy có một cách nữa các bác xem có ôkê không nhé: không biết bấc thấm chì (solder wick) ở chỗ bác có dễ kiếm với kinh tế không. Bác dùng cái này với mỏ hàn miết lên vùng lem nhem thì chì thừa sẽ bị rút vào trong bấc làm cho mạch sạch và bóng như mới lấy từ bể mạ, rất nhẹ nhàng bác ạ.

Comment

Nguyên văn bởi ti500 Xem bài viết
          Em thấy có một cách nữa các bác xem có ôkê không nhé: không biết bấc thấm chì (solder wick) ở chỗ bác có dễ kiếm với kinh tế không. Bác dùng cái này với mỏ hàn miết lên vùng lem nhem thì chì thừa sẽ bị rút vào trong bấc làm cho mạch sạch và bóng như mới lấy từ bể mạ, rất nhẹ nhàng bác ạ.
          Để em đi kiếm xem sao , cảm ơn bác đã góp ý

Comment

Dây điện ruột mềm nhiều sợi nhỏ + nhựa thông cũng thấm chì được mà.
            sau.ph

Comment

Đấy chính là cấu tạo của cái bấc thấm chì đấy ạ. Nó gồm nhiều lõi đồng rất nhỏ bện lại và còn được tẩm thêm flux để bảo đảm hiệu quả sử dụng.

Comment

Về tác giả

Collapse

xedaybo Tìm hiểu thêm về xedaybo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X