Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về cục sạc pin của máy bắt vít nhật

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về cục sạc pin của máy bắt vít nhật

mở cục sạc pin của máy bắt vít nhật ra tôi thấy có 3 dây sạc vào pin,đỏ,đen và vàng,vậy dây vàng có tác dụng gì ,vì cục sạc hư nên tôi dùng cục biến điện khác sạc cho pin,vậy tôi chỉ cắm vào pin dây đỏ và đen thô thì có được không mọi người ,rất cám ơn Click image for larger version

Name:	43049767_179448326270599_9179713466657669120_n.jpg
Views:	1178
Size:	164.0 KB
ID:	1703746Click image for larger version

Name:	43065949_306861173435382_2824123662079098880_n.jpg
Views:	1139
Size:	196.0 KB
ID:	1703747

ở vị trí khoanh tròn đó là 18v ac vây bây giờ tôi thay vào đó là 18v DC thì có ảnh hưởng gì không các bác Click image for larger version

Views:	1152
Size:	166.3 KB
ID:	1703751

Comment

Vậy là biến thế của cục sạc bị hư hay sao?

Comment

biến thế của cục sạc bị hư nên kiếm cục khác thấy ,có một cục cũng 18v nhưng là 18vDC

Comment

- nếu chắc chắn đó là 18v DC thì nối vào sau cầu chỉnh lưu trên mạch, chú ý đúng cực âm dương. còn mà chưa chắc chắn lắm thì cứ nối thay cho biến áp cũ cũng được...

Comment

Nguyên văn bởi nguyen_thanh Xem bài viết
            ở vị trí khoanh tròn đó là 18v ac vây bây giờ tôi thay vào đó là 18v DC thì có ảnh hưởng gì không các bác Click image for larger version

Views:	1152
Size:	166.3 KB
ID:	1703751
            Nối vào đó cũng được nhưng áp sạc yếu chỉ có được cái là nếu cầu diod bị chạm chập thì cái nguồn đấu vô nếu là biến áp sắt từ sẽ kêu to và nóng để báo rút nguồn điện ngay khỏi phải dùng đồng hồ đo .

Comment

vậy sợi màu vàng có tác dụng gì vậy các bác. và nếu tôi dùng cục sạc vài trăm MA,cắm trực tiếp vào pin ,vậy pin có hư ko

Comment

Dây vàng tác dụng gì thì tớ chịu. Bạn cắm trực tiếp vào pin thì vẫn sạc được nhưng sẽ nhanh hỏng pin. Tệ nhất là quá áp nó có cơ cấu cơ học bên trong quả pin cách ly điện cực ko dùng được để pin ko phát nổ ngày trước tớ đã nghịch cell pin láp top và bị vậy. Tốt nhất là bạn cố gắng chỉ thay biến áp và dùng cái mạch sạc nguyên bản của nó nhé...

Comment

tôi có một máy khoan khác ,nó ko có bô sạc,mà chỉ có biến thế 20v 60ma (60 ma) cắm trực tiếp vào máy khoan,mà cục pin thì to đùngnên tôi cứ tưởng là chỉ cần kiếm cục biến thế nhỏ là cắm trực tiếp đuọc, à mà khi bạn làn cho pin nó nổ ,nó nổ có to và gây cháy ko? và trước đó nó có triệu chứng gì không có nóng ko ,tôi hỏi vì tôi ở nhà liền vách ,nhà nhỏ hẹp ,tôi cũng sợ lắm

Comment

- pin sạc ngày nay gần như đều phải có mạch sạc (trừ 1 số loại tông đơ cắt tóc tồn kho bán giá rẻ trôi nổi, đèn pin...). có thể mạch sạc nằm ở cục sạc cũng có thể đóng gói vào trong cái vỏ nhựa của pin, và cũng có thể là ở cả sạc và pin. vì vậy nếu mà để sử dụng thì ko phải bất đắc dĩ hãy cố gắng giữ nguyên những gì nguyên bản của nó bạn à. còn thì muốn ngâm cứu, cải tiến thì lại là vấn đề khác...
                    - nó ko nổ bạn ạ, điện cực của cục pin bị ngắt ra thôi, pin cũng vứt đi luôn. tớ biết là nó ngắt điện cực vì khi ấy tớ cạy cái cell pin ra và chạm trực tiếp các lá điện cực của nó thì thấy chập điện cháy rất mạnh chứng tỏ nó vẫn đầy điện nhưng mà điện cực nó ko dẫn ra ngoài lên ko dùng được...
                    - ngày ấy cái laptop acer của tớ bị lỗi ko nhận sạc chỉ nhận pin nên tớ cạy cục pin vứt mấy cái cell ra rùi chế nguồn thay vào chỗ mấy cái cell để dùng tạm. nhưng mà ko thành công. kết quả là laptop vẫn phải sửa (mất 300k + thay bàn phím 200k nữa) dùng được tầm 4 tháng thì lại bị vậy lên vứt xó luôn... dùng máy bàn và sau đó chuyển sang dell (công nhận máy dell chạy nóng thật, chú ý đừng để ở chỗ che khuất mấy cái lỗ thông gió của nó ở dưới gầm là máy dễ đơ lắm)...

Comment

cám ơn bạn nhiều........

Comment

. Tốt nhất là bạn cố gắng chỉ thay biến áp và dùng cái mạch sạc nguyên bản của nó nhé...[/QUOTE]

tôi ở ngoài đảo xa nên mua bán khó khăn,không thể mua biến áp khác ,vậy tôi lấy cục sạc của máy laptop thay vào có được không bạn

Comment

- dạ được anh ạ. anh thay biến áp bằng sạc laptop(thường là 19.5v) cấp điện cho mạch sạc pin rồi dùng bình thường (phải qua mạch sạc của nó, ko nối trực tiếp vào pin). nếu thấy sạc chậm thì có thể nối vào sau cầu chỉnh lưu (chú ý hàn đúng cực âm dương) trên mạch sạc...

Comment

Nguyên văn bởi nguyen_thanh Xem bài viết
                            . Tốt nhất là bạn cố gắng chỉ thay biến áp và dùng cái mạch sạc nguyên bản của nó nhé...
                            tôi ở ngoài đảo xa nên mua bán khó khăn,không thể mua biến áp khác ,vậy tôi lấy cục sạc của máy laptop thay vào có được không bạn
                            [/QUOTE]

Được bác đấu hai dây của sạc laptop 19,5 volt hay cái bình ắc quy 24 volt vào 2 dây đen biến áp không cần phân biệt + - kỹ hơn thì 1 dây nối tiếp qua cầu chì 2 A .

Comment

Dây thứ 3 có thể là điểm giữa của 2 cell để sạc cân bằng (thường là pin 7,2V chứ 18V chắc là không phải) Hoặc là dây đo nhiệt độ, hoặc là chân data giao tiếp...

Dùng cục sạc laptop thử cầu may thôi chứ chưa chắc đủ điện áp để sạc.
                              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyen_thanh Tìm hiểu thêm về nguyen_thanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X