Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp em cách đấu con bơm này chạy. E muốn thử xem áp lực chạy còn tốt không

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp em cách đấu con bơm này chạy. E muốn thử xem áp lực chạy còn tốt không

Xin chào các anh, em e mới đi học nghề có liên quan đến điện tử cho e hỏi cái bơm này lắp như thế nào?
    Bơm của e là 24v 50-60 hz giống bơm bên dưới
    Thanks all

- bơm trong hình là chạy điện lưới 220v AC ( em nhìn thấy nó giống cái van điện hơn là cái bơm)
    - anh cấp điện vào 2 chân bên trên của nó ấy (em đánh dấu đỏ ấy ạ), chân thứ 3 còn lại bên dưới là chân nối đất ạ...
    Attached Files

Comment

Ok. Thanks bác. Nó là cái bơm chất lỏng trong máy in kts để in lên gạch men. E muốn thử 1 loạt xem hoạt động tốt không. Chứ lắm lúc thay nhầm con yếu lại mất công thay lại

Comment

Nó là bơm rung. Cấp điện AC phải qua 1 con diot để giảm tần số rung (tần số cao qua bơm không hiệu quả)
        sau.ph

Comment

- anh @tlm..., nhìn sơ đồ hình đầu tiên thì thấy đi ốt được tích hợp sẵn bên trong rồi ạ. trên vỏ máy và chỗ cấp điện đều thể hiện là nó dùng nguồn AC rồi, chủ thớt cấp điện 1 chiều thì sẽ thêm vấn đề nối cho đúng chân + và -, và có thể thêm phần rủi của vấn đề cấp DC nuôi thiết bị AC nữa ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            - anh @tlm..., nhìn sơ đồ hình đầu tiên thì thấy đi ốt được tích hợp sẵn bên trong rồi ạ. trên vỏ máy và chỗ cấp điện đều thể hiện là nó dùng nguồn AC rồi, chủ thớt cấp điện 1 chiều thì sẽ thêm vấn đề nối cho đúng chân + và -, và có thể thêm phần rủi của vấn đề cấp DC nuôi thiết bị AC nữa ạ...
            Con diod đấu ngoài với bơm nguồn AC còn bơm DC có dấu chuẩn nếu đen là - đỏ + hay có 2 dây đen đỏ nếu dùng với nguồn AC thì cũng đấu thêm diod dùng Dc thì khỏi, chiều của dung dịch là dấu mủi tên ngay dấu CE , Với bơm dùng nguồn AC mà không đấu diod ngoài bơm vẫn chạy nhưng bơm không ra .
            Khi thử bơm dùng nguồn AC không cần câu diod nếu bơm được thì khỏi gắn vì có diod trong nếu không bơm thì thêm diod 4007 nắn thuận vào chân có dấu nếu không có dấu thì câu đại vào không sao cả đúng thì bơm chạy có dung dịch ra sai thì bơm kêu nhưng không ra dung dịch khi đó chỉ cần đảo 2 dây nguồn là chạy không ảnh hưởng gì chỉ có sai áp mới hư cuộn dây được .
            Cấu tạo bơm có cuộn dây hình xuyến 1 nòng kim loại trong có 1 trụ kim loại làm piston đầu ra có thêm cục cao su làm lưỡi gà .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Con diod đấu ngoài với bơm nguồn AC còn bơm DC có dấu chuẩn nếu đen là - đỏ + hay có 2 dây đen đỏ nếu dùng với nguồn AC thì cũng đấu thêm diod dùng Dc thì khỏi, chiều của dung dịch là dấu mủi tên ngay dấu CE , Với bơm dùng nguồn AC mà không đấu diod ngoài bơm vẫn chạy nhưng bơm không ra .
              Khi thử bơm dùng nguồn AC không cần câu diod nếu bơm được thì khỏi gắn vì có diod trong nếu không bơm thì thêm diod 4007 nắn thuận vào chân có dấu nếu không có dấu thì câu đại vào không sao cả đúng thì bơm chạy có dung dịch ra sai thì bơm kêu nhưng không ra dung dịch khi đó chỉ cần đảo 2 dây nguồn là chạy không ảnh hưởng gì chỉ có sai áp mới hư cuộn dây được .
              Cấu tạo bơm có cuộn dây hình xuyến 1 nòng kim loại trong có 1 trụ kim loại làm piston đầu ra có thêm cục cao su làm lưỡi gà .
              Ảnh e chụp bơm đây bác. E đấu 12v mà ko chạy nhỉ? Hay phải đấu 24 v.

Comment

Nguyên văn bởi Dientu89vp Xem bài viết

Ảnh e chụp bơm đây bác. E đấu 12v mà ko chạy nhỉ? Hay phải đấu 24 v.
                Nữa nguồn thì không động đậy gì đâu phải đủ 24 volt mới được AC mà không bơm thì dùng DC chân số 2 là + nếu sai thì đảo sang 1 với cấu tạo của bơm này mà dùng bơm mực in thì dùng xong không rửa sạch bằng dung dịch tẩy rửa chắc kẹt luôn piston khỏi chạy luôn chứ cấu tạo như thế chẳng có gì để hư nếu không quá áp sử dụng /

Comment

Bơm này chưa có diod bác Mèo ạ. Bác không thấy nó ghi cần phải có cầu chì và diod sao (fuse and diode are necessary)?

Bơm này phải cấp điện AC qua diod mới được. DC không chạy được. Nếu DC thì phải nhấp nhả liên lục cho nó rung mới bơm được.

---------
                  Nên có con diod ngược song song với cuộn dây để bảo vệ nữa.
                  sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Nữa nguồn thì không động đậy gì đâu phải đủ 24 volt mới được AC mà không bơm thì dùng DC chân số 2 là + nếu sai thì đảo sang 1 với cấu tạo của bơm này mà dùng bơm mực in thì dùng xong không rửa sạch bằng dung dịch tẩy rửa chắc kẹt luôn piston khỏi chạy luôn chứ cấu tạo như thế chẳng có gì để hư nếu không quá áp sử dụng /
                    Nó bị lỗi em mới cho ra sục dung dịch. Sục xong thử trên máy thì một số chạy ngon. 1 số thì kém. Nên e muốn thử ngoài cho nhanh tại máy in còn đang chạy. Thanks bác tí trích nguồn từ biến tần ra thử

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Bơm này chưa có diod bác Mèo ạ. Bác không thấy nó ghi cần phải có cầu chì và diod sao (fuse and diode are necessary)?

Bơm này phải cấp điện AC qua diod mới được. DC không chạy được. Nếu DC thì phải nhấp nhả liên lục cho nó rung mới bơm được.

---------
                      Nên có con diod ngược song song với cuộn dây để bảo vệ nữa.
                      Hình như đúng như bác nói. Đằng sau nó còn mạch gắn vào bơm nữa. Máy đang chạy ko tháo kt đc. Hizz. Sách sơ đồ máy thì ko còn

Comment

Nó bị lỗi em mới cho ra sục dung dịch. Sục xong thử trên máy thì một số chạy ngon. 1 số thì kém. Nên e muốn thử ngoài cho nhanh tại máy in còn đang chạy. Thanks bác tí trích nguồn từ biến tần ra thử
                        Với mực in thì tháo cái ống ở 2 đầu ra làm sạch bên trong mới chắc khi tháo cẩn thận không văng mất cục cao su lưỡi gà , vì cấu tạo của nó giống solenoid gồm có 2 trụ kim loại 1 lò xo hồi và cục cao su làm lưởi gà nên dùng nguồn AC nắn 1 diod thì trụ kim loại nó bị hút xuống rồi bung ra trong ống kim loại như ta thụt dầu còn dùng AC hay DC toàn kỳ trụ kim loại không di chuyển lên xuống dứt khoát mà chỉ rung nên không bơm được .
                        Cấu tạo như thế nên khi dung dịch làm rỉ hay kẹt bên trong trụ kim loại không di chuyển được bơm không hoạt động .

Comment

Hình như đúng như bác nói. Đằng sau nó còn mạch gắn vào bơm nữa. Máy đang chạy ko tháo kt đc. Hizz. Sách sơ đồ máy thì ko còn
                          Có 2 cách:

- Dùng cục biến áp ra 24VAC mắc với 2 diot ngược chiều nhau. Bơm mắc song song với 1 trong 2 diot.

- Dùng nguồn 30VDC và một mạch đóng ngắt 50 lần/giây.
                          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Có 2 cách:

- Dùng cục biến áp ra 24VAC mắc với 2 diot ngược chiều nhau. Bơm mắc song song với 1 trong 2 diot.

- Dùng nguồn 30VDC và một mạch đóng ngắt 50 lần/giây.
                            E không hiểu rõ mạch này lắm bác chỉ em với. Hi. Mới tìm được sơ đồ

Comment

Trong hình chỉ là mạch bảo vệ quá áp và đèn báo thôi.

Nên dùng biến áp và diot để thử cho nó dễ.
                              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

Dientu89vp Tìm hiểu thêm về Dientu89vp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X