Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chuyện em chưa bao giờ gặp ạ..ai giúp giùm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chuyện em chưa bao giờ gặp ạ..ai giúp giùm

chuyện là em sửa lại đường dây nhà mình thì vô tình thấy điều khó hiểu..em có 1 đoạn dây điện đôi. em dùng 1 dây cắm vào ổ điện thì dùng bút thử nó sáng nhưng đoạn còn lại cũng có điện trong khi không cắm vào bất kì ổ hay nối vào đâu hết ạ..

- vỏ cách điện kém
    - điện trường tạo ra điện trái dấu...

Comment

Nguyên văn bởi Khoa610 Xem bài viết
      chuyện là em sửa lại đường dây nhà mình thì vô tình thấy điều khó hiểu..em có 1 đoạn dây điện đôi. em dùng 1 dây cắm vào ổ điện thì dùng bút thử nó sáng nhưng đoạn còn lại cũng có điện trong khi không cắm vào bất kì ổ hay nối vào đâu hết ạ..
      1. 2 lõi dây đi song song với nhau 1 đoạn dài tạo thành "tụ điện", mà tụ thì cho điện xoay chiều đi qua
      2. Vỏ dây điện bị ẩm không khí xâm nhập nên có 1 độ dẫn điện nhất định.

Comment

Nguyên văn bởi Khoa610 Xem bài viết
        Nội dung chưa rõ lắm giữa "1 dây cắm vào" và "đoạn còn lại". Nếu hiểu đoạn còn lại là sợi dây còn lại trong dây đôi (bút thử điện thử vào phần lõi dây đã cắm vào ổ và thử vào đầu dây còn lại của dây đôi) thì điện truyền qua tải cuối đoạn dây(do chưa ngắt tải) vòng lại đầu dây còn lại nên bút thử điện sáng.

Comment

Mình nghe bối rối quá. @@.

Comment

Chủ thớt nghĩ chỉ đỏ có cọng dây mình cắm vào ổ điện không ngờ cả 2 cọng đều đỏ nên lăn tăn chứ gì giờ để đơn giản cứ cho rằng 1 cọng bị cảm ứng xoay chiều từ cọng kia đi từ đó suy ra cảm ứng thì phải yếu hơn khi được cắm trực tiếp nên ít đỏ hơn . Theo đó khi thử đừng chạm vào phần kim loại đầu bút người cách ly với tường hay sàn thì sẽ thấy 1 cọng đỏ nhiều 1 đỏ ít cọng đỏ nhiều chính là cọng cắm vào ổ điện nếu khó phân biệt thì dùng ngón tay của bàn tay còn lại chạm vào tường thì thấy rõ hơn , cũng có thể chạm nhẹ vào phần kim loại đầu bút để tăng giảm độ sáng đèn .

Comment

Về tác giả

Collapse

Khoa610 Tìm hiểu thêm về Khoa610

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X