Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều chỉnh độ tương phản của lcd(16x2)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều chỉnh độ tương phản của lcd(16x2)

Em có một thắc mắc thế này ạ. Có lẽ hơi củ chuối nhưng vẩn cứ muốn hỏi cho biết ạ .Em có đọc một số datasheet của LCD 16X2 thì mấy cái datasheet nó đều nói là con biến trở contrast có giá trị 10k~20k. Em muốn hỏi là vì sao lại có giá trị như vậy ạ. em đã tiếp tục tìm hiểu thêm mấy datasheet khác thì thấy có một vài sơ đồ khối của LCD chỉ ra là chân V0 của LCD được được đưa vào mạch bias circuit . liệu mạch này có liên qua đến giá trị con biến trở này không ạ. Vì em nhớ là bias thì có liên qua đến mấy mạch công suất khuếch đại , hay opamp...etc mà mấy cái đó thì biến trở lên đến hàng kí .Mong các anh giải đáp giùm cái thắc mắc củ chuối này được không ạ

Có lẽ ở trong nó có mạch cs để chỉnh dòng của đèn màu của lcd...

Comment

LCD ít tốn điện, ăn dòng nhỏ nên điện trở lớn.
      sau.ph

Comment

cảm ơn hai bac TLM, trongbang3 đã giúp đở nhưng mà sao lại là 10k mà không phải 100k nhỉ

Comment

với em có tìm được một cái datasheet nhue sau
          https://www.pacificdisplay.com/ics_a...ix/ST7066U.pdf
          thì thấy con biến trở của mình dùng để điều chỉnh chỉ là biến trở của v5 thôi ạ liệu nó có tác dụng gì lên quan đến ấy con trở phân áp của v1, v1,v3,v4 không ạ

Comment

Vr xem như cấp dòng cho cầu phân áp V1...V4 nên tất cả các áp này đều tăng/giảm tỉ lệ với dòng qua Vr.
            sau.ph

Comment

Mỗi biến trở có khoảng chỉnh tăng dần đều ở 1 mức volt nào đó , với lcd 16.2 thì biến trở 10-20k ở mức volt đó chỉnh nhuyễn hơn các trị số khác nên hay được dùng . Nói chung là do kinh nghiệm giả dụ như không có thông số 10-20k ta dùng các giá trị khác để thử thì cũng ra giá trị nào dễ chỉnh tương phản từ không thấy hiển thị rồi dần dần rõ ra thôi và giá trị đó là 10-20k .

Comment

dạ em cảm ơn các bác đã giải đáp thắc mắc của em ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

snvv Tìm hiểu thêm về snvv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X