Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đổi điện áp sạc của bộ sạc xe đạp điện 48V> 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ttlove9 Xem bài viết

Chào bác dinhthuong, ngày trước em có mod cái sạc xe 48V xuống 36 theo hướng dẫn của bác ok rồi, nay em đang định mod nó xuống 12 thì may quá đọc được pic này Bác cho em hỏi mấy câu này với:
    1. Theo như sơ đồ của bác thì chỉ cần giảm số vòng cuộn thứ cấp và giảm con trở 48k mà bác khoanh vàng kia là được phải không ạ?
    2. Trong một số mạch sạc em không nhìn thấy con diode zener nào bên phần thứ cấp cả, vậy thì nó lấy điện áp chuẩn từ đâu để đưa vào op-amp so sánh ạ?
    3. Em có 1 cái sạc của xe điện chạy pin li-ion Output 54.6V-2A, ghim điện vào có đèn báo nhưng đo không có áp ra, em dò mạch thì thấy có 1 con MCU lái 1 con mosfet đóng cắt để điều khiển điện áp Vout, kiểm tra con MCU thì thấy nó ngỏm rồi nên em nối tắt luôn chân D-S của mosfet với nhau, nối xong cắm vào bình sạc thử thì thấy vẫn ok, nhưng không biết về lâu dài liệu có vấn đề gì không bác?
    Mong bác giải đáp giúp em ạ, cảm ơn bác!
    3. Nó có mạch hạn dòng ko? Nếu có thì ko sao cả, nếu ko có thì dòng sạc sẽ rất lớn khi pin đói -> sạc bị quá tải có thể hỏng, còn pin thì nóng có thể nổ, và chắc chắn giảm tuổi thọ.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

3. Nó có mạch hạn dòng ko? Nếu có thì ko sao cả, nếu ko có thì dòng sạc sẽ rất lớn khi pin đói -> sạc bị quá tải có thể hỏng, còn pin thì nóng có thể nổ, và chắc chắn giảm tuổi thọ.
      Con fet đóng cắt thẳng ra +Vout luôn bác ạ, còn hạn dòng chắc là do mạch op-amp đảm nhiệm rồi, dòng sạc vẫn ổn định, em nghĩ con Mcu với con fet đó là để thực hiện 1 giai đoạn sạc nào đó, như sạc ắc quy axít chì chỉ có 2 giai đoạn thôi phải không bác: ổn dòng và ổn áp?

Comment

Nguyên văn bởi ttlove9 Xem bài viết

Con fet đóng cắt thẳng ra +Vout luôn bác ạ, còn hạn dòng chắc là do mạch op-amp đảm nhiệm rồi, dòng sạc vẫn ổn định, em nghĩ con Mcu với con fet đó là để thực hiện 1 giai đoạn sạc nào đó, như sạc ắc quy axít chì chỉ có 2 giai đoạn thôi phải không bác: ổn dòng và ổn áp?
        Mình cũng ko rõ lắm bạn ạ ​​​​

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          dò mạch xem, đại khái thế này:
          Click image for larger version

Name:	image_94352.jpg
Views:	8913
Size:	74.9 KB
ID:	1706424
          Cảm ơn bác dinhthuong, nhờ tip của bác mà em đã làm được rồi

Comment

Về tác giả