Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mấy bác xem giúp củ sạc 1 a và 50 bóng les

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mấy bác xem giúp củ sạc 1 a và 50 bóng les

tui có củ sạc 5v 1a
    tui định mua mạch giảm áp 3a
    https://www.sendo.vn/mach-nguon-giam...id=search_rank
    giảm 5v xuống 3v để câu sáng 50 bóng led 5mm
    https://www.sendo.vn/shop/dien-tu-mi...-12871042.html
    có ổn ko - led câu song song âm dương phải ko
    ai biết chỉ giúp nha chế đèn hồ cá thôi

.............................................ko ai chỉ

Comment

Dạ. Thường thì led màu chạy 2v thôi ạ. Chị mắc nối tiếp 2 led rồi mắc tiếp với 1 con trở tầm 50 ôm và chạy luôn 5v ạ. Như vậy 50 led chị sẽ có 25 nhánh như vậy. Nguồn 5v 1A thì ko đủ. Cần tầm 2a mới tạm ổn ạ...
      chị bỏ ý định hạ xuống 3v đi chị nhé...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        Dạ. Thường thì led màu chạy 2v thôi ạ. Chị mắc nối tiếp 2 led rồi mắc tiếp với 1 con trở tầm 50 ôm và chạy luôn 5v ạ. Như vậy 50 led chị sẽ có 25 nhánh như vậy. Nguồn 5v 1A thì ko đủ. Cần tầm 2a mới tạm ổn ạ...
        chị bỏ ý định hạ xuống 3v đi chị nhé...
        cái mạch giảm áp 3a hạ xuống thấp nhất 1.5v được mà - thông số là vậy thực tế ko biết đúng 3a ko ? - vôn tuỳ chỉnh xuống đúng - bác thấy xài mạch hạ áp được ko - vì mạch hạ áp tùi dùng vào những thứ khác được còn điện trở tui ko nhớ và đọc mấy cái vòng màu

Comment

Dạ ko được chị ơi. Chị hạ xuống dưới áp định mức nó sẽ tối đáng kể. Áp Bằng định mức sẽ sáng đủ nếu ko ổn dòng hoặc mắc trở hạn dòng sẽ nhanh cháy lắm ạ. Nguồn 5v 1a của chị hạ xuống 3v chắc cũng chỉ còn 3v 1a thôi ạ vì nó bị tổn thất ở ic công suất đi ốt chỉnh lưu và cuộn cảm của mạch nữa sẽ rất là tệ hại cả về kỹ thuật và kinh tế ạ...
          về điện trở thì chị cứ chọn con màu xanh đen đen. Hoặc cam đen đen là được ạ
          những gì nên nói em cũng đã viết hết rồi ạ. E xin dừng ở đây ạ...

Comment

Nguyên văn bởi thocon004 Xem bài viết

cái mạch giảm áp 3a hạ xuống thấp nhất 1.5v được mà - thông số là vậy thực tế ko biết đúng 3a ko ? - vôn tuỳ chỉnh xuống đúng - bác thấy xài mạch hạ áp được ko - vì mạch hạ áp tùi dùng vào những thứ khác được còn điện trở tui ko nhớ và đọc mấy cái vòng màu
            Cái bạn nói là mạch ổn áp, mà không nên dùng mạch ổn áp cho LED khi nó không có điện trở hạn dòng đi kèm vì dòng LED không tuyến tính với điện áp. Người ta thường dùng mạch hạn dòng cho LED và do đó bạn nên mua mạch sau:
            https://www.sendo.vn/mach-ha-ap-5a-x...id=search_rank

Comment

Comment

Về nguyên lý thì không có gì không ổn. Led siêu sáng 5mm dùng áp 3V, dòng 10-20mA. Nguồn 5V 1A qua hạ áp và tiêu hao công suất cũng còn khoảng 3V 700mA. 50 bóng vậy mỗi bóng khoảng 14mA cũng vừa đủ sáng.
                Tuy nhiên cách này có khá nhiều rủi ro.
                Thứ nhất, củ sạc chất lượng không đảm bảo dễ dẫn đến die cả dàn. Điều này có thể khắc phục bằng cách mắc con trở ngay đầu ra của mạch hạ áp để hạn dòng chừng 700mA - 800mA là tốt. Cũng là trở nhưng 1 con vẫn đỡ hơn 50 con (chủ thớt chắc là tính đường lười).
                Thứ hai, led trôi nổi chất lượng không đều nên dòng điện qua mỗi bóng chưa hẳn bằng nhau (14mA) như lý thuyết. Điều này dẫn đến đèn sáng không đều và tất nhiên tuổi thọ cũng không đều. Bóng sáng quá dễ bị die sớm, mà 1 bóng die sẽ có khả năng kéo theo những bóng kia die luôn. Được cái này thì mất cái kia, liều thì phải chịu rủi ro thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

thocon004 Tìm hiểu thêm về thocon004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X