Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về nguồn ATX máy tính ạ!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về nguồn ATX máy tính ạ!!

Chào các bác!

Các bác cho em thắc mắc tý ạ. Chẳng là em có 1 bộ nguồn ATX máy tính đang sài bình thường, em muốn lấy ra chế làm bộ nguồn 5v và 12v.
    Hiện tại em đang dùng bộ nguồn này để tải bóng led 5v và sài bơm hồ cá 12v.

Thế nhưng, khi em bật nguồn 220v lên thì lúc nguồn ATX chạy, lúc lại k chạy ạ, lúc bóng đèn sáng, lúc không. Lúc bơm dc, lúc bơm yếu. Em không hiểu ạ.

Em đấu bóng led dùng 1 dây đen và 1 dây riêng 5v. Đấu bơm cũng thế, dùng 1 đen riêng và 1 dây vàng. Nhưng vẫn k thấy hoạt động ạ. E ngắt dây bơm ra thì hoạt động bình thường. Mong các bác giúp em ạ

Cái bơm của bạn công suất lớn không? Nếu công suất lớn có thể dòng khởi động của nó xấp xỉ dòng bảo vệ quá tải nên ATX ngắt nguồn ra nên lúc được lúc không. Biện pháp là gắn 1 cái NTC nối tiếp với bơm. Bình thường NTC có điện trở cao nên giảm dòng khởi động, sau đó NTC nóng lên và giảm điện trở và coi như nó dẫn dòng như bình thường.
    Còn vụ bơm lúc mạnh lúc yếu thì không đoán được nguyên nhân.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Cái bơm của bạn công suất lớn không? Nếu công suất lớn có thể dòng khởi động của nó xấp xỉ dòng bảo vệ quá tải nên ATX ngắt nguồn ra nên lúc được lúc không. Biện pháp là gắn 1 cái NTC nối tiếp với bơm. Bình thường NTC có điện trở cao nên giảm dòng khởi động, sau đó NTC nóng lên và giảm điện trở và coi như nó dẫn dòng như bình thường.
      Còn vụ bơm lúc mạnh lúc yếu thì không đoán được nguyên nhân.
      Công suất của bơm có 20w và 1A thôi bác ạ, em nghĩ 20w thì làm gì ảnh hưởng đến cục nguồn ATX dc ạ.
      Còn em cho chạy riêng 1 nguồn 12v khác thì vẫn bình thường ạ. Không hiểu luôn... Còn cái NTC là cái gì v bác, bác nói rõ giúp em với ạ!

Comment

NTC là điện trở nhiệt nha. công dụng của nó trong trường hợp này thì như bạn trthnguyen nêu
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nhozlam Xem bài viết

Công suất của bơm có 20w và 1A thôi bác ạ, em nghĩ 20w thì làm gì ảnh hưởng đến cục nguồn ATX dc ạ.
          Còn em cho chạy riêng 1 nguồn 12v khác thì vẫn bình thường ạ. Không hiểu luôn... Còn cái NTC là cái gì v bác, bác nói rõ giúp em với ạ!
          Vậy chắc do nguồn thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

nhozlam Tìm hiểu thêm về nhozlam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X