Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hướng dẫn làm nam châm điện DC 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hướng dẫn làm nam châm điện DC 12v

Tôi muốn làm nam châm điện dùng điện ắc quy 12v. Kích thước khoảng 2 bao diêm, lực hút mạnh nhất có thể. Vật cần hút cách khoảng 1cm.
    Dùng sắt I ghép lại có được không? Dây cỡ bao nhiêu và bao nhiêu vòng? Khả năng hút mạnh nhất cỡ mấy cân?
    Cả nhà giúp hộ nhé. Xin cảm ơn .

Dạ còn phụ thuộc vào ắc quy của anh dung lượng bao nhiu ạ. Và anh cần thời gian hoạt động của nam châm là bao lâu cho 1 lần sạc. Từ ấy sẽ tính ra được công suất và dây quấn ạ. Về cái lõi thì anh dùng dạng U sẽ hút mạnh nhất ạ...

Comment

Mình làm thử 1 cái chữ E , cuốn dây 1 ly dc chắc 300 vòng.
      Đấu thử cái nguồn 12v 2A nó hút có vẻ yếu, và mấy giây mới thấy hút 1 lần, chắc nó cần thời gian tích điện.
      Dự kiến mình muốn dùng ắc quy 5-7A, tần số hút nhả 3-10 lần/giây. Lực hút độ 30-50N, khoảng cách hút độ 1cm.
      Liệu có khả thi không bạn?

Comment

Lực Hút 5KG ở khoảng cách 1cm chắc sẽ cần công suất trên 500W. Với 12v thì dòng sẽ tầm 50A trở lên. Ko khả thi với thiết bị hiện có của anh ạ...

Comment

Mình thấy trên mạng bán cục nam châm kéo đẩy 12v 50N, hành trình 1cm. Liệu công suất yêu cầu có lớn không bạn. Dốt quá hì

Comment

Attached Files

Comment

Cái này chứ , nãy post nhầm. 20N tương đương trọng lực 2kg đúng kđúng bạn

Comment

Nếu đúng là hút vật cách 1cm với lực như vậy thì công suầt phải tương đối lớn ạ. anh nên nói rõ ra là anh dùng để làm cái gì cụ thể có thể sẽ có giải pháp đơn giản hơn ạ..

Comment

Tôi đang muốn làm một chi tiết có thể di chuyển 1 vật khoảng 2kg trong phạm vi 1cm, 5 lần/ giây. Tuy nhiên muốn khỏe hơn 1 chút nếu có thể

Comment

Anh kiếm 1 cái khoan cầm tay chạy pin rồi uốn 1 cái trục khuỷu lắp vào nó thì sẽ có chuyển động tịnh tiến đủ mạnh theo yêu cầu ạ...

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhanoi Xem bài viết
                      Cái này chứ , nãy post nhầm. 20N tương đương trọng lực 2kg đúng kđúng bạn
                      Khối lượng 2kg mới đúng nha, trọng lực thì không dùng đơn vị kg

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Khối lượng 2kg mới đúng nha, trọng lực thì không dùng đơn vị kg
                        Mình lơ mơ quá, cảm ơn bạn.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhanoi Xem bài viết
                          Mình làm thử 1 cái chữ E , cuốn dây 1 ly dc chắc 300 vòng.
                          Đấu thử cái nguồn 12v 2A nó hút có vẻ yếu, và mấy giây mới thấy hút 1 lần, chắc nó cần thời gian tích điện.
                          Dự kiến mình muốn dùng ắc quy 5-7A, tần số hút nhả 3-10 lần/giây. Lực hút độ 30-50N, khoảng cách hút độ 1cm.
                          Liệu có khả thi không bạn?
                          Cuộn dây nhỏ xíu như vậy thì thời gian nạp từ chẳng đáng là bao. Vì lực hút ban đầu yếu quá nên vật chuyển động rất chậm, cho đến khi khoảng cách đủ gần thì lực hút tăng lên, vật mới chạy ào về phía nam châm.

Cuộn solenoid trong hình có lõi sắt nằm trong cuộn dây nên lực hút rất mạnh. Hút một vật bên ngoài nói chung sẽ có lực hút nhỏ hơn.

Dùng ắc qui có thể sẽ hút mạnh hơn so với dùng nguồn 12V/2A (do nguồn bị sụt áp) nhưng cũng làm nóng cuộn dây nhiều hơn.

Bạn thử dùng dây đồng lớn hơn xem lực hút có mạnh hơn không?
                          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                            Cuộn dây nhỏ xíu như vậy thì thời gian nạp từ chẳng đáng là bao. Vì lực hút ban đầu yếu quá nên vật chuyển động rất chậm, cho đến khi khoảng cách đủ gần thì lực hút tăng lên, vật mới chạy ào về phía nam châm.

Cuộn solenoid trong hình có lõi sắt nằm trong cuộn dây nên lực hút rất mạnh. Hút một vật bên ngoài nói chung sẽ có lực hút nhỏ hơn.

Dùng ắc qui có thể sẽ hút mạnh hơn so với dùng nguồn 12V/2A (do nguồn bị sụt áp) nhưng cũng làm nóng cuộn dây nhiều hơn.

Bạn thử dùng dây đồng lớn hơn xem lực hút có mạnh hơn không?
                            Em đọc tài liệu thấy bảo dùng dòng 1 chiều cỡ dây ko qtr, qtr là số vòng. Không biết hiểu như vậy có đúng ko? Em định cuốn cái mới dây nhỏ và nh vòng hơn.

Comment

Dây nhỏ, điện trở lớn thì dòng giảm chứ.

Nếu tăng cỡ dây mà lực hút không tăng, thì lõi đã bị bão hoà từ rồi, cần phải dùng lõi lớn hơn.
                              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenhanoi Tìm hiểu thêm về nguyenhanoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X