Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi trình tự sửa đồng hồ VOM và hỏi rõ tên linh kiện?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi trình tự sửa đồng hồ VOM và hỏi rõ tên linh kiện?

Chào mọi người. Mình đang tập toẹ tự mày mò học nghịch vọc điện tử. Mình có cái đồng hồ Sunwa YX960-TR đo DC vẫn ok nhưng đo trở thì bị lỗi (đo không chính xác). Mình có test thử trở 300ohm thì nó chỉ báo 180ohm (con trở không hỏng vì mình đã thử bằng đồng hồ tốt đi mượn). Mình mở máy ra thì thấy bị cháy đen (chỗ đó ghi 680ohm). Mình có lục trên mạng thì thấy chỗ đó là cái dây xoắn khá to. Mình muốn hỏi xin anh em trong 4rum vài thông tin ạ.
    1. Mình muốn xin cách thức để sửa từng bước (nếu có hướng dẫn bằng hình ảnh từng bước để mình vừa học vừa làm là tốt nhất ạ).
    2. Cái dây xoắn chỗ bị cháy đó theo mình hiểu là một cái điện trở dây xoắn nối vào đường 2,5A, nhưng mình không biết nó thuộc dạng điện trở công suất hay gì ạ? Minh muốn hỏi rõ để lúc đi mua thay còn có thông tin nói cho người bán họ biết ạ.
    3. Mình có nên tự sửa (cái máy này cũng không đắt ~ 100k mua ol trên mạng) hay vứt luôn mua cái khác ạ?
    Dưới đây mình có 2 cái ảnh, một cái thực tế và 1 cái tương tự ạ.

Hàn con trở vô rồi đo trị số thấp thì giảm cao thì tăng trị số trở lên , cuộn dây thì lấy dây đồng cuộn vài vòng thay vô chứ có bán đâu mà mua .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Hàn con trở vô rồi đo trị số thấp thì giảm cao thì tăng trị số trở lên , cuộn dây thì lấy dây đồng cuộn vài vòng thay vô chứ có bán đâu mà mua .
      Mình nghĩ nó không phải cuộn dây mà là điện trở shunt để đo dòng, nếu thay dây đồng vào thì dĩ nhiên khi đo dòng sẽ sai. Trở shunt thì có bán rồi nhưng không biết trị số thôi, còn hình dạng thì dĩ nhiên không cần "xoắn quẩy" như thế cũng được.

Comment

Mình có lục mạng thì thấy có cái sơ đồ này. Không rõ có phải cái dây đó là con R0 (0,1) không?

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết
          Chào mọi người. Mình đang tập toẹ tự mày mò học nghịch vọc điện tử. Mình có cái đồng hồ Sunwa YX960-TR đo DC vẫn ok nhưng đo trở thì bị lỗi (đo không chính xác). Mình có test thử trở 300ohm thì nó chỉ báo 180ohm (con trở không hỏng vì mình đã thử bằng đồng hồ tốt đi mượn). Mình mở máy ra thì thấy bị cháy đen (chỗ đó ghi 680ohm). Mình có lục trên mạng thì thấy chỗ đó là cái dây xoắn khá to. Mình muốn hỏi xin anh em trong 4rum vài thông tin ạ.
          1. Mình muốn xin cách thức để sửa từng bước (nếu có hướng dẫn bằng hình ảnh từng bước để mình vừa học vừa làm là tốt nhất ạ).
          2. Cái dây xoắn chỗ bị cháy đó theo mình hiểu là một cái điện trở dây xoắn nối vào đường 2,5A, nhưng mình không biết nó thuộc dạng điện trở công suất hay gì ạ? Minh muốn hỏi rõ để lúc đi mua thay còn có thông tin nói cho người bán họ biết ạ.
          3. Mình có nên tự sửa (cái máy này cũng không đắt ~ 100k mua ol trên mạng) hay vứt luôn mua cái khác ạ?
          Dưới đây mình có 2 cái ảnh, một cái thực tế và 1 cái tương tự ạ.
          gặp tôi là tôi chọn cách thứ 3, ko đáng lắm vom này bản chất cũng là hàng nhái, chả ngon lành gì, để dành mua cái vom tốt tốt sài sướng hơn nhiều. còn vẫn muốn sửa thì thay đại 1 con trở sun 0.01 ôm vô đó xem thế nào, mà thang đo dòng thì chưa chắc đã liên quan tới thang đo ôm , nên coi những con khác xem có con nào bị cháy ko, con trở sunt to thê skia mà cháy bay xác thì dòng cũng ko nhỏ, nhớ kiểm tra điện pin đầy đủ .
          CK6C -HUI

Comment

Mình có lục mạng thì thấy có cái sơ đồ này. Không rõ có phải cái dây đó là con R0 (0,1) không?
            Nếu 1 đầu của nó nối ra lỗ đo 2.5A thì đúng rồi đó.
            Bạn mua trở thay vào cũng được (trở 5 vạch càng tốt vì sai số ít), công suất của trở phải lớn hơn I^2*R = (2.5)^2*0.1 = 0.625 (dùng 1 hay 2W là được).

Comment

Sao không thử con 680 ôm trước nhỉ?

Nếu không được thì tháo từng con ra đo xem sao.
              sau.ph

Comment

Theo kinh nghiệm thì đồng hồ đo sai khi nó sắp hết pin, bạn thay pin 9V và đôi pin 1.5V kia trước đã, còn cái chỗ bị cháy là để đo dòng thôi, không liên quan đến đo ohm.

Comment

1/ Tôi có chiếc đồng hồ giống của bạn. Chỗ đó là điện trở sun nối trực tiếp vào lỗ cắm que đo dòng cao 2,5A. Dùng DMM kiểm thì thấy trị số là 0,7ohm. Như #8 đã nói nó chỉ có vai trò khi đo dòng lớn.
                  2/ Còn đo trở không chính xác thì b thâys thang đo nào không chính xác thì kiểm trên thang đo đó. Lần mò từ vị trí núm xoay chọn thang đo, tìm các trở có liên quan, so sánh trị số đo trực tiếp với các vạch màu để phát hiện sai lệch. Trên mạch của tôi các R từ 11 tới 26 liên quan tới các thang đo điện trở. Đối với người nghiệp dư nửa mùa (như tôi chẳng hạn) việc tìm mua một vài cái điện trở dùng cho mạch đo lường là rất rất khó .
                  3/ Nếu có lý do đặc biệt nào đó thì mới nên tìm cách phục chế cái đồng hồ này. Còn không thì nên mua cái mới. Nhiều tiền thì đồ Nhật, Mỹ còn vừa vừa tiền thì chọn đồ Taiwan. Hiện nay đồng hồ đo điện đa năng chỉ thị kim của tàu khựa làm dỏm hoặc nhái kiểu ở thị trường đã đạt mức chất lượng xứng đáng là thập diện thảm hại

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết

gặp tôi là tôi chọn cách thứ 3, ko đáng lắm vom này bản chất cũng là hàng nhái, chả ngon lành gì, để dành mua cái vom tốt tốt sài sướng hơn nhiều. còn vẫn muốn sửa thì thay đại 1 con trở sun 0.01 ôm vô đó xem thế nào, mà thang đo dòng thì chưa chắc đã liên quan tới thang đo ôm , nên coi những con khác xem có con nào bị cháy ko, con trở sunt to thê skia mà cháy bay xác thì dòng cũng ko nhỏ, nhớ kiểm tra điện pin đầy đủ .
                    Cám ơn bạn nhiều.

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Nếu 1 đầu của nó nối ra lỗ đo 2.5A thì đúng rồi đó.
                    Bạn mua trở thay vào cũng được (trở 5 vạch càng tốt vì sai số ít), công suất của trở phải lớn hơn I^2*R = (2.5)^2*0.1 = 0.625 (dùng 1 hay 2W là được).
                    Mình chưa rõ điện trở của con này là bao nhiêu cả. Mua con 0,1 ohm 1W hàn vào là được phải không ạ?

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                    Theo kinh nghiệm thì đồng hồ đo sai khi nó sắp hết pin, bạn thay pin 9V và đôi pin 1.5V kia trước đã, còn cái chỗ bị cháy là để đo dòng thôi, không liên quan đến đo ohm.
                    Mình thay pin mới rồi. Đo vẫn thế. Chắc nó hỏng rồi.

Nguyên văn bởi Nikon57 Xem bài viết
                    1/ Tôi có chiếc đồng hồ giống của bạn. Chỗ đó là điện trở sun nối trực tiếp vào lỗ cắm que đo dòng cao 2,5A. Dùng DMM kiểm thì thấy trị số là 0,7ohm. Như #8 đã nói nó chỉ có vai trò khi đo dòng lớn.
                    2/ Còn đo trở không chính xác thì b thấy thang đo nào không chính xác thì kiểm trên thang đo đó. Lần mò từ vị trí núm xoay chọn thang đo, tìm các trở có liên quan, so sánh trị số đo trực tiếp với các vạch màu để phát hiện sai lệch. Trên mạch của tôi các R từ 11 tới 26 liên quan tới các thang đo điện trở. Đối với người nghiệp dư nửa mùa (như tôi chẳng hạn) việc tìm mua một vài cái điện trở dùng cho mạch đo lường là rất rất khó .
                    3/ Nếu có lý do đặc biệt nào đó thì mới nên tìm cách phục chế cái đồng hồ này. Còn không thì nên mua cái mới. Nhiều tiền thì đồ Nhật, Mỹ còn vừa vừa tiền thì chọn đồ Taiwan. Hiện nay đồng hồ đo điện đa năng chỉ thị kim của tàu khựa làm dỏm hoặc nhái kiểu ở thị trường đã đạt mức chất lượng xứng đáng là thập diện thảm hại
                    Dạ cám ơn bạn. Mình chắc sẽ chọn phương án thứ 3, tìm mua cái mới. Mình định mua cái đồng hồ thương hiệu Wellink giá tầm khoảng hơn 300 ngàn. Mình xin hỏi thêm a/e trong group là đồng hồ thương hiệu Wellink này dùng có ổn không ạ? Mình mới tìm hiểu nên chưa muốn đầu tư chiếc quá đắt tiền, chỉ dám tìm tầm giá 500 ngàn đổ lại thôi ạ. Còn cái cũ hỏng này chắc mình rã hết xác ra lấy linh kiện chắc cũng được một mớ kha khá.

Comment

Về đồng hồ kim vạn năng , có cả chương trình để học . Lôi thôi lắm . Nhưng làm Đt phải nắm vững . Vì nếu sử dụng không thành thạo . Chính cái đồng hồ vạn năng sẽ gây ra thảm họa cho mạch điện .

Đồng hồ SANWA có nguyên lý đa số là giống nhau . khác nhau ở ký hiệu phụ . 360X ... 360Yv .... 360Tr .....
                      Nhưng nó khác nhau về trị số các linh kiện . Đồng hồ 10K/v có trị số các linh kiện khác với loại 20K/v .
                      Bạn phải tìm đúng sơ dồ với loại đồng hồ cần sửa .

Kinh nghiệm sửa thang ôm là .
                      Bạn nhìn chính giữa thang đo đó . Trị số khắc trên mặt đồng hồ là bao nhiêu .
                      Thì điện trở so sánh bên trong đồng hồ đó ( hay bị cháy ) có trị số đó .
                      Ở sanwa 20K/v . Thang RX1 là 22 ôm . RX10 là 220om .
                      Họ lắp X1 là 20 hoặc 18 ôm . Vì bù trừ cho trở kháng nội của pin . Nếu bạn xài pin xịn . Thì cứ lắp 22R , chuẩn đét .
                      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                        Về đồng hồ kim vạn năng , có cả chương trình để học . Lôi thôi lắm . Nhưng làm Đt phải nắm vững . Vì nếu sử dụng không thành thạo . Chính cái đồng hồ vạn năng sẽ gây ra thảm họa cho mạch điện .

Đồng hồ SANWA có nguyên lý đa số là giống nhau . khác nhau ở ký hiệu phụ . 360X ... 360Yv .... 360Tr .....
                        Nhưng nó khác nhau về trị số các linh kiện . Đồng hồ 10K/v có trị số các linh kiện khác với loại 20K/v .
                        Bạn phải tìm đúng sơ dồ với loại đồng hồ cần sửa .

Kinh nghiệm sửa thang ôm là .
                        Bạn nhìn chính giữa thang đo đó . Trị số khắc trên mặt đồng hồ là bao nhiêu .
                        Thì điện trở so sánh bên trong đồng hồ đó ( hay bị cháy ) có trị số đó .
                        Ở sanwa 20K/v . Thang RX1 là 22 ôm . RX10 là 220om .
                        Họ lắp X1 là 20 hoặc 18 ôm . Vì bù trừ cho trở kháng nội của pin . Nếu bạn xài pin xịn . Thì cứ lắp 22R , chuẩn đét .
                        Vâng cám ơn bạn đã tư vấn. Nhưng bạn cho mình một ví dụ rõ hơn được không? Ví dụ như chiếc YX-960TR như hình dưới thang đo ohm ở giữa chỉ giá trị 20. Vậy ở thang đo X1 sẽ là 20 ohm, thang X10 sẽ là 200 ohm có phải không ạ?

Comment

Vâng cám ơn bạn đã tư vấn. Nhưng bạn cho mình một ví dụ rõ hơn được không? Ví dụ như chiếc YX-960TR như hình dưới thang đo ohm ở giữa chỉ giá trị 20. Vậy ở thang đo X1 sẽ là 20 ohm, thang X10 sẽ là 200 ohm có phải không ạ?
                          đúng
                          Cứ mưa chục cái R22om/0.5w ( to hơn của nó ) mà dự trữ luôn trong đồng hồ . Khi nào hỏng thì thay luôn , đỡ phải tìm .

Vậy ở thang đo X1 sẽ là 20 ohm, thang X10 sẽ là 200 ohm có phải không ạ?
                          thang đo X100 sẽ là 2k ohm, thang X1000 sẽ là 20 kohm
                          Nhưng thang x10K thì có khác ... Ha hà ....

Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết

đúng
                            Cứ mưa chục cái R22om/0.5w ( to hơn của nó ) mà dự trữ luôn trong đồng hồ . Khi nào hỏng thì thay luôn , đỡ phải tìm .

Vậy ở thang đo X1 sẽ là 20 ohm, thang X10 sẽ là 200 ohm có phải không ạ?
                            thang đo X100 sẽ là 2k ohm, thang X1000 sẽ là 20 kohm
                            Nhưng thang x10K thì có khác ... Ha hà ....

Dạ cám ơn bro nhiều ạ. Mình về đo thử vị trí X10k xem ra sao rồi nếu có thắc mắc thì mong được bro giúp đỡ nhé. Cho mình hỏi thêm là mình có thể thay cái bộ kim gavano lởm bằng một cái tốt hơn ( không bị lắc) có được không ạ? Nhưng không biêt tìm cái đồ tốt nhu vậy ở đâu nữa.

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X