Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mắc nguồn DC trước cầu chỉnh lưu.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mắc nguồn DC trước cầu chỉnh lưu.

Chào mấy huynh. Em có bộ nguồn AC/DC 85~265AC / 24vDC. Lúc trước em đã thử tháo bỏ cầu diode chỉnh lưu và cấp 110VDC input thì vẫn xài bình thường. Nay em mua thêm một bộ nguồn mới và có ý định là cấp 110VDC vào cầu chỉnh lưu luôn không biết có được không ạ.

Mắc vậy thì chỉ có nửa cầu hoạt động, Diod có thể bị quá tải nếu dùng với công suất lớn.
    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      Mắc vậy thì chỉ có nửa cầu hoạt động, Diod có thể bị quá tải nếu dùng với công suất lớn.
      mắc DC vào cầu diode thì không thể nói là " nửa cầu hoạt động" bác ơi, nói thực ra là có mắc cầu diode vào hay không thì cũng thế , với nguồn công suất thấp như trong hình thì không ảnh hưởng gì đến cầu diode cả .

Comment

vậy là vẫn mắc vào ok phải không ạ, ngoài ra nó còn có thể chống ngược cực nếu mắc như vậy thì phải

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

mắc DC vào cầu diode thì không thể nói là " nửa cầu hoạt động" bác ơi, nói thực ra là có mắc cầu diode vào hay không thì cũng thế , với nguồn công suất thấp như trong hình thì không ảnh hưởng gì đến cầu diode cả .
          Chắc ý bạn là cấp nguồn xoay chiều thì tại 1 thời điểm cũng chỉ có nửa cầu hoạt động, nhưng 2 cặp diode còn luân phiên nhau hoạt động, còn ý bạn TLM là 1 cặp hoạt động liên tục nên công suất tỏa nhiệt trên cặp này gấp đôi so với khi dùng AC đó mà.

Comment

Nguyên văn bởi MinhHoi0211 Xem bài viết
            vậy là vẫn mắc vào ok phải không ạ, ngoài ra nó còn có thể chống ngược cực nếu mắc như vậy thì phải
            Với bộ nguồn công suất thấp như thế thì mắc OK bạn ạ, dĩ nhiên là nó chống ngược cực luôn.

Comment

Nguyên văn bởi MinhHoi0211 Xem bài viết
              Đúng vậy. chỉ có điều tốn năng lượng trên đi ốt và sụt 1,4V thôi.

Comment

mình đã test ok, cảm ơn mọi người.

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHoi0211 Tìm hiểu thêm về MinhHoi0211

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X