Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi đấu tụ điện phân cực vào nguồn AC có gây nổ không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi đấu tụ điện phân cực vào nguồn AC có gây nổ không?

Đang tìm hiểu về tụ thì thấy nó có 2 loại là phân cực và không phân cực. Loại không phân cực thì dễ hiểu vì nó chả có cực nào là âm hay dương cả. Tuy nhiên loại phân cực thì thấy có chân âm và chân dương. Khi sử dụng tụ phân cực đấu vào nguồn DC thì không được đấu ngược cực vì sẽ gây cháy nổ. Nhưng mình không thấy ai hay tài liệu nào nhắc hay có thông tin việc đấu tụ phân cực (ví dụ mình có thể tạo ra dòng xoay chiều nhỏ, cỡ 12V chẳng hạn) và đấu vào tụ phân cực thì hiện tượng gì sẽ xảy ra ạ? Liệu tụ có cháy nổ hay không?

Chiếm tỷ lệ lớn công việc của người làm điện tử là thực nghiệm đấy. Đã không tin lý thuyết, sao không thử làm rồi tự rút ra kết luận cho mình ?
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết
      Đang tìm hiểu về tụ thì thấy nó có 2 loại là phân cực và không phân cực. Loại không phân cực thì dễ hiểu vì nó chả có cực nào là âm hay dương cả. Tuy nhiên loại phân cực thì thấy có chân âm và chân dương. Khi sử dụng tụ phân cực đấu vào nguồn DC thì không được đấu ngược cực vì sẽ gây cháy nổ. Nhưng mình không thấy ai hay tài liệu nào nhắc hay có thông tin việc đấu tụ phân cực (ví dụ mình có thể tạo ra dòng xoay chiều nhỏ, cỡ 12V chẳng hạn) và đấu vào tụ phân cực thì hiện tượng gì sẽ xảy ra ạ? Liệu tụ có cháy nổ hay không?
      Cháy nổ hay không, nổ to, nổ nhỏ,...còn phụ thuộc trị số nguồn điện và tụ nữa. Muốn kiểm nghiệm lại kiến thức cơ bản phải chú ý an toàn!

Comment

Có chàng phi công nọ, sau thời gian học tập cứ băn khoăn mãi:giáo viên hướng dẫn "trong trường hợp nhảy khỏi máy bay, nếu dù chính không bật thì phải bật dù phụ" nhưng nếu không bật dù phụ thì sau khi rơi tự do đạt đến vận tốc nào đó, dù chính có bật ra không nhỉ??? Cảm giác lúc ấy có yomost không nhỉ??? Cái này sao không thấy thầy nói???

Comment

Kể ra thì sợ các tiền bối chửi ... NGU. Nhưng không sao lúc đó là năm 1 đại học và mình chưa học qua 1 giờ chuyên môn nào cả, vả lại giáo trình phổ thông thời mình không lênh láng như bây giờ. Tóm gọn lại lúc đó mình không có suy nghĩ như bạn chủ thớt đâu mà chẳng qua mình vô tình có có con tụ phân cực 400V - 10uF và mình nghĩ rất đơn giản là cắm 2 chân nó vào cái ổ cắm điện có 220V AC thì nhằm nhò gì.
          Giờ nghĩ lại vẫn còn sợ sợ cái cảnh giấy dầu trong tụ nó bay rợp cả phòng, sau đó thì mình chỉ có một thắc mắc duy nhất là tại sao lúc đó CB không nhảy ngắt mà đoạn dây điện đồng 3 ly sát ngay ổ cắm bị cháy đứt luôn, tụ nổ thì không nói nhưng cái gì mà đủ mạnh đến mức đốt đứt được sợi dây điện 1 lõi 3 ly và cái năng lượng khủng khiếp bằng cách nào qua mắt được cái CB???? Khẳng định là sẽ không bao giờ làm vậy lần nữa trong đời nên câu hỏi này có lẽ cả đời sẽ không có câu trả lời.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Dòng qua CB tất nhiên là bằng với dòng qua tụ. Nhưng sụt áp trên CB nhỏ, sụt áp chỗ hồ quang phóng điện lớn nên công suất lớn hơn nhiều làm chảy đầu dây đồng.

Mình có lần lấy tụ hoá mắc nối tiếp với điot ngược và bóng đèn dây tóc để hạn dòng. Cắm vào ổ điện chờ 1 lúc mà chưa thấy nó nổ.
            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              hồ quang phóng điện lớn nên công suất lớn hơn nhiều làm chảy đầu dây đồng.

.
              Bác nói đúng ý mình quá, mình cũng nghi là do hồ quang điện kiểu gì đó mới nên có thể làm cháy đứt dây đồng mà không làm off CB.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Tóm lại là không được cắm tụ có phân cực vào nguồn AC dù điện áp thấp hay cao phải không ạ? Cơ mà mình tìm được trên youtube câu trả lời rồi. https://www.youtube.com/watch?v=Kp7Nx2C4Gc8.

Cám ơn anh em. Xem ra chơi với tụ (nhất là tụ phân cực) phải rất cẩn thận.

Comment

Nếu cấp điện áp không quá cao so với điện áp danh định mà trên thân tụ ghi thì không sao( không sao ở đay không cos nghĩa là ổn vì có thể nó không nổ to nhuwngsex sì khói hoặc nổ nhỏ thui nhưng với điện áp nhỏ thế thì chắc không sao. Chú ý rằng tụ phân cực sẽ nắng điện áp sau cầu tức là chỉnh lưu bán kỳ hoặc toàn kỳ có dang sóng không phải sin(này chắc ai cũng biết..o:-)).nhưng ac thì tui phải thử xem sao vì thấy đây là một ý tưởng đối với tôi là phá phấy mới mà nhiều người chưa nghĩ tới.....rất cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết

Bác nói đúng ý mình quá, mình cũng nghi là do hồ quang điện kiểu gì đó mới nên có thể làm cháy đứt dây đồng mà không làm off CB.
                    Do dây dỏm ngay chổ đứt có tạp chất nên chịu dòng kém hơn định mức của dây , vụ này xưa mình cũng đã thử lúc đó vì nhát nên dùng dây 30 móc vào đầu cầu dao sau công tơ để cấp nguồn , 2 đầu tụ nối với nguồn này qua dây đôi 16 đã tách rời và cầu chì nhấn 5 A . Con tụ mình để ở góc nhà có cái ghế băng gổ chắn phía trước còn mình núp sau cái bàn cách đó 5 m rồi nhấn nút , nghe bùm 1 phát như pháo cối vụn bay tá lả thiệt phê .

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                      Kể ra thì sợ các tiền bối chửi ... NGU. Nhưng không sao lúc đó là năm 1 đại học và mình chưa học qua 1 giờ chuyên môn nào cả, vả lại giáo trình phổ thông thời mình không lênh láng như bây giờ. Tóm gọn lại lúc đó mình không có suy nghĩ như bạn chủ thớt đâu mà chẳng qua mình vô tình có có con tụ phân cực 400V - 10uF và mình nghĩ rất đơn giản là cắm 2 chân nó vào cái ổ cắm điện có 220V AC thì nhằm nhò gì.
                      Giờ nghĩ lại vẫn còn sợ sợ cái cảnh giấy dầu trong tụ nó bay rợp cả phòng, sau đó thì mình chỉ có một thắc mắc duy nhất là tại sao lúc đó CB không nhảy ngắt mà đoạn dây điện đồng 3 ly sát ngay ổ cắm bị cháy đứt luôn, tụ nổ thì không nói nhưng cái gì mà đủ mạnh đến mức đốt đứt được sợi dây điện 1 lõi 3 ly và cái năng lượng khủng khiếp bằng cách nào qua mắt được cái CB???? Khẳng định là sẽ không bao giờ làm vậy lần nữa trong đời nên câu hỏi này có lẽ cả đời sẽ không có câu trả lời.

Tôi đọc xong câu kết luận của bạn (phần bôi đen ) rồi tôi lại nhìn câu silogant của bạn thì tôi thấy nó ngược ngược Tôi không có ý gì nhé chỉ là thấy vậy thôi ừa thì chắc là vậy.

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
                        [/B]

Tôi đọc xong câu kết luận của bạn (phần bôi đen ) rồi tôi lại nhìn câu silogant của bạn thì tôi thấy nó ngược ngược Tôi không có ý gì nhé chỉ là thấy vậy thôi ừa thì chắc là vậy.
                        Thân chào bạn. Nghiên cứu, học tập, làm việc nghiêm túc và chơi ngu là hai con đường khác nhau hoàn toàn. Cái slogan là dùng cho đam mê nghiêm túc, còn cái vụ cắm tụ phân cực vào điện lưới là tuổi trẻ bốc đồng chơi ngu. Cái slogan được đặt ra rất lâu sau cái thời bốc đồng.
                        Thử hỏi bây giờ mình bảo bạn làm giống vậy bạn có làm không?? và bạn làm vậy vì mục đích gì??

Comment

Mới đầu nghe có vẻ mâu thuẫn thật. Nhưng thử 1 lần đã biết kết quả rồi, coi như thành công. Đâu cần thử lại lần 2, lần 3...
                          sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X