Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hướng dẫn gắn loa vệ tinh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hướng dẫn gắn loa vệ tinh

Chào cả nhà
    Người quen mới cho bộ loa Soundmax A4000 4.1 nhưng các loa vệ tinh bị tháo jack cắm ra khỏi loa chính nên giờ không biết gắn làm sao. Mình chụp hình đưa lên nhờ cả nhà hướng dẫn cách gắn với nhé.
    Xin cảm ơn

Chỉ cần hiểu các thuật ngữ là được
    F = Front = đằng trước
    S = Surround = vây quanh (vòm)
    L = Left = trái
    R = Right = phải.

Vậy FL và FR là 2 loa trái, phải đặt đằng trước, dùng 2 loa to
    SL và SR là 2 loa vòm trái, phải đặt đằng sau bạn, dùng 2 loa nhỏ
    Mỗi loa đều gắn vào +VE và -VE ở hàng tương ứng, chú ý màu dây, nếu không các loa sẽ bị ngược pha làm âm thanh mất hay.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Chỉ cần hiểu các thuật ngữ là được
      F = Front = đằng trước
      S = Surround = vây quanh (vòm)
      L = Left = trái
      R = Right = phải.

Vậy FL và FR là 2 loa trái, phải đặt đằng trước, dùng 2 loa to
      SL và SR là 2 loa vòm trái, phải đặt đằng sau bạn, dùng 2 loa nhỏ
      Mỗi loa đều gắn vào +VE và -VE ở hàng tương ứng, chú ý màu dây, nếu không các loa sẽ bị ngược pha làm âm thanh mất hay.
      Rất chi tiết và dễ hiểu. Cảm ơn bạn nhiều nhé

Comment

Có chút sự cố sau
        khi mình gắn 4 loa vệ tinh zô thì có 1cặp (1lớn 1nhỏ) nghe rất nhỏ so với cặp còn lại. Mình đổi vị trí jack cắm loa chéo qua chéo lại tới lui thì kết luận 4 loa vệ tinh bình thường. Zậy vấn đề là chỗ jack cắm dây loa, ai hướng dẫn mình kiểm tra tiếp với

Comment

Nguyên văn bởi bxp_88 Xem bài viết
          Có chút sự cố sau
          khi mình gắn 4 loa vệ tinh zô thì có 1cặp (1lớn 1nhỏ) nghe rất nhỏ so với cặp còn lại. Mình đổi vị trí jack cắm loa chéo qua chéo lại tới lui thì kết luận 4 loa vệ tinh bình thường. Zậy vấn đề là chỗ jack cắm dây loa, ai hướng dẫn mình kiểm tra tiếp với
          Bạn xem núm Balance (cân bằng) đã chỉnh về chính giữa chưa? Hoặc bạn cứ chỉnh núm này sao cho 2 bên cân bằng là được.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn xem núm Balance (cân bằng) đã chỉnh về chính giữa chưa? Hoặc bạn cứ chỉnh núm này sao cho 2 bên cân bằng là được.
            Mình đã chỉnh núm balance về giữa như bạn nói nhưng tình trạng vẫn như cũ

Comment

Nếu 2 loa đó cùng bên S hay F thì phải tháo ra kiểm tra các biến trở , mạch rồi ,.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Nếu 2 loa đó cùng bên S hay F thì phải tháo ra kiểm tra các biến trở , mạch rồi ,.
                Mình cũng nghĩ do mạch, để mình qua bên luồng loa nhờ các bác hướng dẫn thêm. Cảm ơn bạn, cảm ơn cả nhà

Comment

Vậy bạn vặn về bên nào đó nghe cân bằng và dùng tạm thôi, còn nguyên nhân có nhiều lắm: âm lượng đã lệch từ thiết bị phát, jack tiếp xúc kém ở 1 kênh, bo mạch bị lỗi 1 kênh...

Comment

Hi. Vấn đề của bạn này thì mình cóc góp y thôi nhé, hay bị nhất mà hầu hết các loa dùng một thời gian xong bộ không mới đúng ý lại thường bị 1 là ở các jac cắm, tiếp xúc không đều. Hoặc 2 do núm vặn volume bị hư, làm cho dải trở không đều khi vặn, cách này bạn có thể mở nhạc lớn lên từ thiết bị phát nhạc, cắm 1 loa thôi rồi vặn núm volume từ từ xem âm thanh to nhỏ dần đều không, rồi thấy loa khác làm tương tự. Đây là cách thử đơn giản không mất quá nhiều công sức mà để y phát hiện hơn.
                    từ kết quả thu được bạn suy luận xem sẽ ra.

Comment

Về tác giả

Collapse

bxp_88 Tìm hiểu thêm về bxp_88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X