Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về các mã ký hiệu quy ước trên tụ điện và cách đọc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về các mã ký hiệu quy ước trên tụ điện và cách đọc

Chào anh em. Mình đang tìm hiểu về tụ điện thì thấy có khá nhiều mã ký hiệu quy ước ghi và đọc khác nhau. Theo mình tìm hiểu thì Mẽo có quy ước riêng, Euro lại có cách riêng, Nhật có 1 kiểu và Tàu Khựa cũng có 1 kiểu...chả biết đường nào mà lần cả. Ví dụ mã tụ 474 sẽ là 47x10 mũ 4 hay 47x10000 (thêm 4 số 0 phía sau) và đơn vị là pico F. Nhưng 478 lại là 47x0,1. Hic hic.

Mình up bài này xin anh em nào có kinh nghiệm chỉ giáo một số quy ước (có thể mình và các anh em khác cũng đã biết, nhưng cũng có nhiều cái chưa biết) ghi ký hiệu trên tụ điện và cách đọc chúng được không ạ! Điện trở thì còn đỡ, đến tụ thì rắc rối loạn xạ quá.

Xin cảm ơn anh em đã đọc và giúp đỡ!

Chỉ cần từ khóa này trên google: "cách đọc chỉ số tụ điện" là bạn sẽ có cái bạn cần.

Comment

478 = 47 + {8 số 0} = 47 x 0,1 + {9 số 0} = 4,7 miliFara.
      sau.ph

Comment

Cám ơn anh em. Mình cũng đã tìm hiểu nhưng nhiều kiểu và cách đọc khác nhau nên loạn quá.

Comment

Uầy khổ cái là tụ nhà nó làm thì nó thích quy ước kiểu gì là quyền của nó, có rất nhiều tụ chỉ có dãy số series vô nghĩa hoặc thậm chí chả có chữ nghĩa gì trên tụ cả. Không nên tốn thời gian để loạn với mấy chữ số mang tính chủ quan này mà hãy học cách sử dụng VOM đo cho chính xác.
          Mình có thắc mắc nếu giả sử tụ ghi là 104 ~ 0.1uF khi đo =VOM được thông số thật là 0.05uF thì cái con số 104 in trên tụ đó có ý nghĩa gì ko???? Nếu ban đầu lười không muốn đo thì nsx họ thích in số gì trên tụ lại chả được.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Các bác cho em hỏi mua con tụ bị cháy ở đâu? Cảm ơn các bác.
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi TienHoc Xem bài viết
              Các bác cho em hỏi mua con tụ bị cháy ở đâu? Cảm ơn các bác.
              Cắt 2 chân tụ ra là xong chừng nào trình cao thì hãy mua .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Cắt 2 chân tụ ra là xong chừng nào trình cao thì hãy mua .
                Hi cảm ơn bác tuyennhan. Nếu k có liệu có sự cố lặp lại thì sao bác

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                  Uầy khổ cái là tụ nhà nó làm thì nó thích quy ước kiểu gì là quyền của nó, có rất nhiều tụ chỉ có dãy số series vô nghĩa hoặc thậm chí chả có chữ nghĩa gì trên tụ cả. Không nên tốn thời gian để loạn với mấy chữ số mang tính chủ quan này mà hãy học cách sử dụng VOM đo cho chính xác.
                  Mình có thắc mắc nếu giả sử tụ ghi là 104 ~ 0.1uF khi đo =VOM được thông số thật là 0.05uF thì cái con số 104 in trên tụ đó có ý nghĩa gì ko???? Nếu ban đầu lười không muốn đo thì nsx họ thích in số gì trên tụ lại chả được.
                  Người ta cần đọc trị số khi linh kiện bị chết mà, mà chết rồi thì đo làm gì hehe

Comment

Nguyên văn bởi TienHoc Xem bài viết

Hi cảm ơn bác tuyennhan. Nếu k có liệu có sự cố lặp lại thì sao bác
                    Đấy không phải tụ..........................!

Comment

Ý mình là về sau đọc mạch, sửa mạch gặp những con tụ nó hỏng, cần phải mua mà đọc thông tin ở tụ lại không hiểu thì làm sao mà tìm thay được thôi.

Comment

bạn nói như vậy là chưa đúng rồi , nhà sản suất { tụ} xuất khẩu thế giới thì họ đều phải có quy ước theo chuẩn công bố , tương thích với các chuẩn khác , tuy nhiên cách thể hiện giá trị đơn vị thì tùy theo mỗi hãng có khác nhau , nhưng gộp chung là khi đọc vẫn hiểu được , còn bạn nói tụ họ ghi 104 , nhưng khi đo thì chỉ được 0,05uF, như vậy là có sai số , có thể tụ bị hư , đồng hồ đo sai v,v, chứ không thể tụ có giá trị 0,05uF mà in thành số 104 , trừ khi có cơ sở nào đó muốn đánh tráo dữ liệu để tránh bị ăn cắp bản quyền họ dùng cách in sai số trên linh kiện , điều này chỉ xảy ra ở các nước buông lỏng thị trường thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X