Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Động cơ ổ cứng đề chạy bằng biến áp và tụ được không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Động cơ ổ cứng đề chạy bằng biến áp và tụ được không?

Hôm qua sửa cái quạt trần điện cơ, thấy nó cũng có 3 dây và theo mình hiểu nó là động cơ 3 pha đề bằng tụ. Sau khi sửa xong, mình nảy ra ý tưởng mod thử biến áp 12v AC và tụ giống như nguyên lý của quạt trần cho cái motor ổ cứng. Anh em nào hiểu rõ xin cho ý kiến là nó có chạy không ạ?

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết
    Hôm qua sửa cái quạt trần điện cơ, thấy nó cũng có 3 dây và theo mình hiểu nó là động cơ 3 pha đề bằng tụ. Sau khi sửa xong, mình nảy ra ý tưởng mod thử biến áp 12v AC và tụ giống như nguyên lý của quạt trần cho cái motor ổ cứng. Anh em nào hiểu rõ xin cho ý kiến là nó có chạy không ạ?
    Èo, bộ có 3 dây là 3 pha hả? 3 dây đó thực ra là 2 cuộn dây có dây nối chung, bỏ qua hộp số thì trong đó 1 cuộn nối trực tiếp vào lưới điện, 1 cuộn nối qua tụ để dòng điện (và dĩ nhiên cả từ trường, từ thông) trong 2 cuộn lệch nhau 90 độ. Vậy nó là động cơ 2 pha mới đúng.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Èo, bộ có 3 dây là 3 pha hả? 3 dây đó thực ra là 2 cuộn dây có dây nối chung, bỏ qua hộp số thì trong đó 1 cuộn nối trực tiếp vào lưới điện, 1 cuộn nối qua tụ để dòng điện (và dĩ nhiên cả từ trường, từ thông) trong 2 cuộn lệch nhau 90 độ. Vậy nó là động cơ 2 pha mới đúng.
      Vâng, cảm ơn bro đã tư vấn. Vậy cái động cơ ổ cứng có thể đấu theo nguyên lý của quạt trần để nó quay đc không ạ?

Comment

Động cơ 3 pha người ta vẫn chế thêm tụ vào để chạy điện 1 pha. Công suất sẽ giảm chứ không mạnh như 3 pha.
        sau.ph

Comment

Động cơ ổ cứng là BLDC, khác xa động cơ 3 pha công nghiệp hay động cơ quạt thông thường.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bạn chủ thớt hỏi hay đấy, ít ai nghĩ đến được như vậy được. Cái động cơ (thường là bơm nước, quạt công nghiệp) mà người ta gọi 3 pha dùng tụ đề là bọn chạy điện lưới AC 50Hz.
            Còn cái động cơ ổ cứng của bạn là động cơ BLDC (brushless dc motor), cái tên nói lên tất cả, nó chạy = nguồn điện DC được băm xung PWM ở tần số hàng trăm KHz.
            Xong tụi nó khác xa nhau đến mức mà ta khó có thể nghĩ tụi nó chung họ hàng gì ngoài cái tên gọi động cơ.
            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nó chỉ khác ở cái rotor thôi, còn stator đều tạo ra từ trường quay cả.
              sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                Bạn chủ thớt hỏi hay đấy, ít ai nghĩ đến được như vậy được. Cái động cơ (thường là bơm nước, quạt công nghiệp) mà người ta gọi 3 pha dùng tụ đề là bọn chạy điện lưới AC 50Hz.
                Còn cái động cơ ổ cứng của bạn là động cơ BLDC (brushless dc motor), cái tên nói lên tất cả, nó chạy = nguồn điện DC được băm xung PWM ở tần số hàng trăm KHz.
                Xong tụi nó khác xa nhau đến mức mà ta khó có thể nghĩ tụi nó chung họ hàng gì ngoài cái tên gọi động cơ.
                Mình search trên youtube thì thấy có một số video có ông dùng biến áp rồi đấu thẳng motor ổ cứng vào và quay khởi động bằng tay, motor quay tít. Ví dụ như video clip ở dưới chẳng hạn, nếu mình chế thêm cái tụ vào làm lệch pha (giống quạt điện) thì không biết nó có tự khởi động hay không. Mình tò mò là tại sao lại phải chế mấy cái esc với servo làm gì trong khi chơi kiểu như video kinh tế hơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X