Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi mua DMM có chức năng đo cuộn dây hay mua mạch test LCR T4 về lâu dài thì cái nào tốt hơn?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi mua DMM có chức năng đo cuộn dây hay mua mạch test LCR T4 về lâu dài thì cái nào tốt hơn?

Mình có câu hỏi lăn tăn trong đầu vài hôm nay muốn hỏi anh em tư vấn nhưng sợ chẳng ai trả lời giúp. Nhưng để trong đầu mãi cũng mệt nên thôi cứ viết bài đăng lên, hi vọng có anh em giải đáp.

Chả là mình muốn mua 1 chiếc máy đo LCR giá cũng tầm vừa phải thôi (mình newbie mà). Máy đo kim và số thì mình đều đã mua loại tốt (không phải quá tốt, quá xịn nhưng chất hơn con hàng Tàu nhiều). Nhưng nhìn thấy 1 con DMM LCR Pro'skit trong tầm mình mua được hình thức khá đẹp (mình yêu cái đẹp mà) nên rất muốn lấy em nó về. Tuy nhiên, mình có tìm hiểu thêm thì thấy trên thị trường có bán cái mạch đo LCR T4 (đo nhanh được cả linh kiện dán không phải dùng que như DMM). Mỗi tội là nhìn hình thức của cái mạch này khá "thô" và mua về (kể cả có hộp mica) cũng phải chế cháo thêm mới dùng ok được. Mình cũng chưa biết chất lượng của cái mạch này về lâu dài có ok không hay được dăm bữa nửa tháng nó "dở chứng chảnh chó" không chịu cho mình dùng nữa thì sao?

Mong được anh em nào hiểu biết cho lời tư vấn và so sánh cụ thể nên mua cái nào (về lâu về dài). Còn theo hướng chuyên nghiệp hoá mua cái LCR đến vài củ hoặc chục củ thì mình khi nào có hiểu biết hơn và điều kiện sẽ đầu tư sau ạ. Mình xin cảm ơn nhiều ạ.

Mong chờ "cao nhân" cho lời khuyên mà chả thấy ai cả nhỉ...

Comment

Chưa chuyên thì all in one cho gọn cái prokit này màn to nhìn rõ nhưng hao pin lắm bị ẩm thì dễ hư nút nhấn nên dùng xọng bỏ bao vô hộp mới bền được .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
        Chưa chuyên thì all in one cho gọn cái prokit này màn to nhìn rõ nhưng hao pin lắm bị ẩm thì dễ hư nút nhấn nên dùng xọng bỏ bao vô hộp mới bền được .
        Ý bạn tuyennhan là nên mua cái Pro'skit phải không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết

Ý bạn tuyennhan là nên mua cái Pro'skit phải không ạ?
          Ý mình là dùng prokit thì gọn hơn dùng 2 cái còn bền lâu dài thì chưa biết mình có 2 cái bị hư nút nhấn on off do vô nước mục luôn cả tiếp điểm không có đồ thay phải câu dây ra ct ngoài nên mới còm như trên .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Ý mình là dùng prokit thì gọn hơn dùng 2 cái còn bền lâu dài thì chưa biết mình có 2 cái bị hư nút nhấn on off do vô nước mục luôn cả tiếp điểm không có đồ thay phải câu dây ra ct ngoài nên mới còm như trên .
            Bạn viết mình đọc thấy hơi "lú". Ý của bạn là bạn đang có 2 cái pro'skit bị vô nước hỏng nút hay 2 cái mạch đo LCR T4 ở trên?

Comment

Thôi, mình quyết định lấy cả cái Pro'skit và cái em bo mạch T4 kia về dùng thử xem thế nào rồi.

Comment

Cho bạn lời khuyên nhé. Cái mạch T4 kia chỉ là lập trình trên 1 giáo thức để sử dụng, nó đó khiế hầu hết chứ không phải tất cả, tuy nhiên có hạn chế về giải đo hơn máy đo LCR proskit.
                ưu điểm là test Linh kiện bán dẫn khá ok, tiền cho sử dụng trà cứu..
                Về mỗi loại đo có ưu khuyết điểm khác nhau nhé.
                Mình sài LCR EXTECH có lẽ hơn proskit chút nhưng cũng có cái đo hơn và thua T4.
                Đôi khi đo 1 Linh kiện mà không biết máy nào đo sai vì kq bị lệch. Hi
                Bạn tham khảo hình

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                  Cho bạn lời khuyên nhé. Cái mạch T4 kia chỉ là lập trình trên 1 giáo thức để sử dụng, nó đó khiế hầu hết chứ không phải tất cả, tuy nhiên có hạn chế về giải đo hơn máy đo LCR proskit.
                  ưu điểm là test Linh kiện bán dẫn khá ok, tiền cho sử dụng trà cứu..
                  Về mỗi loại đo có ưu khuyết điểm khác nhau nhé.
                  Mình sài LCR EXTECH có lẽ hơn proskit chút nhưng cũng có cái đo hơn và thua T4.
                  Đôi khi đo 1 Linh kiện mà không biết máy nào đo sai vì kq bị lệch. Hi
                  Bạn tham khảo hình
                  Cám ơn bro đã cho lời khuyên ạ. Mình đã quyết định sắm cả hai loại để dùng thử và có sự so sánh (lấy kinh nghiệm là chính). Mình tự mày mò đọc tài liệu, xem clip, lên các 4rum để hỏi han (không theo trường lớp thầy cô nào cả) nên có hơi đuối hơn và mù mờ dò dẫm hơn anh em được học theo chương trình của các trường lớp chính quy, vì thế sẽ chậm hơn.

Cơ mà mình nhìn cái hình của bạn thì chỉ có sự so sánh về hình thức máy chứ có kết quả gì ở hai máy đâu mà biết bị lệch nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X