Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về Pin và Sạc cho máy khoan cầm tay !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Theo mình biết thì sạc laptop là adapter với ổn áp đầu ra thôi, không tự điều chỉnh dòng áp được. Nếu có gì đó sai mong bác trthnguyen chị giáo.
    còn với sạc của khoan pin thì có 2 loại.
    1 là mạch sạc tích hợp trong adapter luôn. Chỉ cần cắm trực tiếp vào pin sạc.
    2 là mạch sạc nằm riêng trong cục pin và nguồn vào là cố định.
    Còn về vấn đề sạc cùng áp với laptp thì hơi khó thấy, vì laptop có mạch ổn áp trên lap và mạch sạc riêng trên pin luôn bạn à. Sạc lap hay có 19.5v nên tốt nhất không nên sạc trực tiếp với quả pin này nhé bạn.
    Thân chào.
    Theo mình nắm được trên thực tế thì người ta cũng có thể thiết kế cái mạch sạc pin nằm trong bộ pin rời (giống như pin laptop chẳng hạn) thì lúc này adapter chỉ là bộ chuyển đổi và ổn áp đầu ra (giống như trường hợp 2). Hoặc trong các dock sạc pin (giống như dock sạc pin tiểu) thì mạch sạc pin được thiết kế kèm luôn với adapter chuyển đổi bên trong và lúc này chỉ cắm pin vào sạc thôi (giống như trường hợp 1). Không biết có đúng không nhỉ?

Theo tôi, bạn chủ topic nên xem lại xem cái mạch sạc pin nó nằm kèm ở pin hay không? Nếu có thì có thể dùng adapter laptop có điện áp tương ứng để sạc được vì mạch sạc pin nó sẽ có cơ chế bảo vệ pin. Ngược lại nếu mạch sạc không gắn kèm với pin (tức là bạn dùng sạc laptop sạc thì điện nó vào thẳng pin luôn) thì bạn nên cẩn thận kẻo cháy nổ pin đấy ạ.

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết

Theo mình nắm được trên thực tế thì người ta cũng có thể thiết kế cái mạch sạc pin nằm trong bộ pin rời (giống như pin laptop chẳng hạn) thì lúc này adapter chỉ là bộ chuyển đổi và ổn áp đầu ra (giống như trường hợp 2). Hoặc trong các dock sạc pin (giống như dock sạc pin tiểu) thì mạch sạc pin được thiết kế kèm luôn với adapter chuyển đổi bên trong và lúc này chỉ cắm pin vào sạc thôi (giống như trường hợp 1). Không biết có đúng không nhỉ?

Theo tôi, bạn chủ topic nên xem lại xem cái mạch sạc pin nó nằm kèm ở pin hay không? Nếu có thì có thể dùng adapter laptop có điện áp tương ứng để sạc được vì mạch sạc pin nó sẽ có cơ chế bảo vệ pin. Ngược lại nếu mạch sạc không gắn kèm với pin (tức là bạn dùng sạc laptop sạc thì điện nó vào thẳng pin luôn) thì bạn nên cẩn thận kẻo cháy nổ pin đấy ạ.
      Mạch sạc của pin laptop nằm trên main của máy bạn nhé, bạn lầm tưởng thế có ngày bạn đấu thẳng nguồn vào pin thì toi

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Mạch sạc của pin laptop nằm trên main của máy bạn nhé, bạn lầm tưởng thế có ngày bạn đấu thẳng nguồn vào pin thì toi
        Thế cái bộ mạch nằm trong bộ pin laptop đó là mạch gì vậy, mình thấy khi thợ họ thay cell họ phải reset thông tin gì đó trên mạch thì pin mới chạy tốt.

Comment

Đúng bạn nhưng cái này mình chỉ nói cho sạc khoản pin thôi nhé, sạc laptop và điện thoại khác hoàn toàn nhé. Nên hiểu rõ vấn đề kẻo 1s lỡ lầm mà hối tiếc ấy.
          bạn hiểu nội dung 1 và 2 là đúng rồi.
          Tuy nhiên hiện nay trên thị trường có thể có kiểu khác nữa nhé.
          Bạn chủ top nên xem kỹ mạch bảo vệ trên pin có mấy chấu tiếp xúc với cục sạc hay đế sạc.
          Thông thường khoan pin chất lượng sẽ có V+ V- t và data (bis)
          Còn nếu có 2 dây nguồn thôi thì khả năng cao là cục sạc kiêm mạch sạc luôn.

Comment

Cái này bạn ấy hiểu sai chút thôi bác ơi. Như vấn đề #15 thì mình chỉ bàn riêng với sạc khoản pin thôi.
            riêng các loại thiết bị di động, máy tính xách tay, ip ipad... Phần lớn là mạch bảo vệ nằm trong cell pin còn mạch sạc đều nằm trong main máy chính hết nhé.
            Vì thế nên ngon sạc đâu vào chỉ cần cùng mức áp đa phần dùng chung được. ( Chính vì lý do này mà các NSX mới khuyến cáo nên dùng củ sạc đi kèm máy, hạn chế dùng sạc khác loại tránh rủi ro)

Comment

trthnguyen iVN;n1711073]

Thế cái bộ mạch nằm trong bộ pin laptop đó là mạch gì vậy, mình thấy khi thợ họ thay cell họ phải reset thông tin gì đó trên mạch thì pin mới chạy tốt.[/QUOTE]

Hi nay rảnh chút nên mạn phép
              bác @ trthnguyen.
              Mạch bạn nói đó là mạch bảo vệ pin.
              Nhiệm vụ chính là ngắt điện nếu đầu out pin cho dấu hiệu chạm chập, ngắn mạch. Cái nữa là nó có chức năng đo đếm dung lượng và số lần sạc để bảo vệ. Các cell pin poly.lith...thông thường sẽ bị giới hạn số lần sạc, sau khi đủ số lần sạc nó sẽ ngắt làm pin mất tác dụng.
              Vì thế bác thợ thay cell pin laptop hay phải reset lại bộ đếm này nếu không nó sẽ đến tràn làm cell mới mau hỏng.
              Ngoài 2 chức năng chính còn có bảo vệ nhiệt, báo nhiệt, áp, và giới hạn sạc mỗi lần sạc là khác nhau. Giới hạn ấy giảm dần theo số lần sạc.
              Có gì bác trthnguyen bổ sung và sửa lỗi nhé.

Comment

Pin 24V có điện áp khi đầy là 6*4.2 = 25.2V, bạn không kiếm được cái sạc 25.2V thì sẽ chẳng bao giờ sạc đầy được.
                Đã mượn cục sạc của máy khoan khác 25.2v đang sạc tốt mà vẫn không sạc đầy được anh ! Chắc cái mạch khỉ gió này nó lỗi chăng ?! Pin họ ghép sẵn rồi ! Bây giờ mạch sạc cho dòng khoan bê tông pin 24v nào tốt nhờ các anh chị chỉ tư vấn giúp em ! Chắc mua về thay luôn vậy ! Nhiều loại mạch sạc quá nên ko biết cái nào ok cả !
                |

Comment

Nguyên văn bởi Drakkar Xem bài viết
                  Tình hình là em có cục pin máy khoan bị hư sạc (Khoan đã lên Pin Lithium-Ion) ! Em có thể lấy cục Charge Adapter của laptop cùng vol out để sạc được ko ? Cám ơn các bác nhiều !
                  CÙNG ĐIỆN ÁP RA,NHƯNG DÒNG ĐIỆN RA PHẢI BẰNG HOẶC LỚN HƠN CỦA máy khoan LÀ OK THUI MÀ..!

Comment

Đã mượn cục sạc của máy khoan khác 25.2v đang sạc tốt mà vẫn không sạc đầy được anh ! Chắc cái mạch khỉ gió này nó lỗi chăng ?! Pin họ ghép sẵn rồi ! Bây giờ mạch sạc cho dòng khoan bê tông pin 24v nào tốt nhờ các anh chị chỉ tư vấn giúp em ! Chắc mua về thay luôn vậy ! Nhiều loại mạch sạc quá nên ko biết cái nào ok cả !
                    Cái này bạn xem sao chứ nguồn vào 25.2v cho 6 cell thì giá trị này chỉ là thông số sx thôi, thực ra phải cao hơn chút nữa mới đủ. Vì hiệu suất mạch sạc không đạt 100 được.

Mình mới xem kỹ lại tiêu đề. Máy này bạn lên cell lithium mà loại trước của nó là pin gì, có cùng thông số điện áp điện lượng không.
                    Khả năng 1 mạch của pin có vấn đề, 2 pin bạn thấy vô không thương thích.
                    Mà cho m hỏi thêm bạn sạc không đầy pin là do bạn đo không đủ áp full hay bộ sạc không hết đèn báo sạc vậy.

Comment

Nguyên văn bởi yeurap7 Xem bài viết
                      CÙNG ĐIỆN ÁP RA,NHƯNG DÒNG ĐIỆN RA PHẢI BẰNG HOẶC LỚN HƠN CỦA máy khoan LÀ OK THUI MÀ..!
                      Nhiều cục pin chỉ có mạch cân bằng, không có hạn dòng, hạn áp nên bắt buộc cục adaptor phải đúng dòng, áp của cục pin, chứ không phải của máy khoan.
                      sau.ph

Comment

Thế cái bộ mạch nằm trong bộ pin laptop đó là mạch gì vậy, mình thấy khi thợ họ thay cell họ phải reset thông tin gì đó trên mạch thì pin mới chạy tốt.
                        Mạch nằn trong bộ pin laptop có những chức năng sau:
                        1. Điều khiển đóng/mở nguồn sạc vào và nguồn cấp ra cho lapop khi không sạc (dĩ nhiên).
                        2. Báo dung lượng pin.
                        3. Báo tình trạng có pin/không có pin cho laptop biết.
                        4. Báo nhiệt độ pin.
                        5. Cân bằng điện áp giữa các cell, tránh việc 1 vài cell bị sạc đầy hoặc xả cạn trước.
                        6. Quản lý lượng điện năng được phép sạc vào. VD quả pin 50Wh khi mới (dung lượng xuất xưởng), nhưng theo thời gian nó chai 50% chỉ còn 25Wh (dung lượng thực), vậy mạch sẽ chỉ cho sạc vào 25Wh, nếu vẫn sạc 50Wh như cũ thì pin sẽ bị sạc quá mức. Thông tin 2 loại dung lượng trên được lưu trong 1 con IC ROM trên mạch và được nuôi bằng chính nguồn pin, khi thay cell phải reset lại, nếu không nó sẽ sạc theo dung lượng lần cuối cùng, đặc biệt khi thay thường phải cấp nguồn cho mạch liên tục vì mất điện là nó ngỏm luôn.

Comment

Dòng lớn chỉ cần thiết khi vừa khoan vừa sạc thôi, chỉ sạc không thì không cần.

Comment

Bạn cứ gắn sạc vào và đo điện áp giữa + - của pin, nếu nó bằng + - của sạc thì mạch tốt, nếu thấp hơn nhiều là lỗi. Bạn cũng nên đo điện áp giữa các cell, chúng phải bằng nhau, nếu lệch nhiều thì không được.
                            Mạch thì có nhiều nhưng tốt hay không không kiểm chứng được, bạn chỉ cần search mạch BMS 6S 24V là ra.

Comment

Bạn làm kiểu này mà dòng pin nó nhỏ, dòng sạc vào quá lớn dẫn đến pin nóng, nóng quá thì ngỏm đấy. Mình chỉ liên tưởng đến lũ pin sạc cho smartphone, tại sao người ta không làm cái adapter dòng 6A, 10A để sạc cho pin mà chỉ thấy để ở 2A, 3A mà pin sạc đã thấy nóng lắm rồi.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Cái này bạn xem sao chứ nguồn vào 25.2v cho 6 cell thì giá trị này chỉ là thông số sx thôi, thực ra phải cao hơn chút nữa mới đủ. Vì hiệu suất mạch sạc không đạt 100 được.

Mình mới xem kỹ lại tiêu đề. Máy này bạn lên cell lithium mà loại trước của nó là pin gì, có cùng thông số điện áp điện lượng không.
                                Khả năng 1 mạch của pin có vấn đề, 2 pin bạn thấy vô không thương thích.
                                Mà cho m hỏi thêm bạn sạc không đầy pin là do bạn đo không đủ áp full hay bộ sạc không hết đèn báo sạc vậy.
                                Cục sạc khi sạc là đèn đỏ và khi đầy nó báo màu xanh ! Cẩn thận cắm sạc để thêm lâu chút khi đèn xanh cả nửa ngày mà vẫn không lên nổi anh ! Cứ tầm 20v là xong báo đèn xanh có cắm sạc cả ngày vẫn thế ! Không lên được thêm vol nào cả ! Xả bớt pin cắm sạc thì sạc lại báo đèn đỏ và vẫn sạc vào tiếp mà tới ngưỡng tầm 20v là nín ! Bực thiệt chớ ! Trước pin này vẫn dùng bt ! Để cả gần 1 tháng nay lôi ra sử dụng thì nó im re !
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

Drakkar Tìm hiểu thêm về Drakkar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X