Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sạc acquy 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sạc acquy 12v

Cho hỏi là có sạc đc acquy 12v 12ah bằng nguồn 12v 1A đc ko các bác

Mặc dù danh định là 12V, điện áp thực tế giữa 2 cực bình ắc-quy chì-axit ở trạng thái ổn định là 12,6 - 12,8V tùy loại, tùy nhiệt độ môi trường. Điện áp khi đang nạp, ở trạng thái kích thích là 13,8 - 14V.

Người mở luồng chắc đã có thể tự trả lời là bộ nguồn 12V có nạp được cho bình hay không.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Mặc dù danh định là 12V, điện áp thực tế giữa 2 cực bình ắc-quy chì-axit ở trạng thái ổn định là 12,6 - 12,8V tùy loại, tùy nhiệt độ môi trường. Điện áp khi đang nạp, ở trạng thái kích thích là 13,8 - 14V.

Người mở luồng chắc đã có thể tự trả lời là bộ nguồn 12V có nạp được cho bình hay không.
      V là ko đc hả bác, có cách nào chế nguồn sạc ko

Comment

Nguyên văn bởi Tanike Xem bài viết

V là ko đc hả bác, có cách nào chế nguồn sạc ko
        Không hẳn là không được mà ắc quy sẽ không bao giờ đầy thôi.
        Cách thì đầy ra
        Đơn giản thì mua mạch nâng áp (có điều chỉnh) và chỉnh nó lên 13.8V
        Có kiến thức và kỹ năng hàn thì sửa mạch hồi tiếp để điện áp ra 13.8V.

Comment

Mua cái nguồn tổ ong bán sẵn ngoài thị trường.
          Chỉnh cái biến trở giống cúc áo phía hàng cọc đấu dây để điện áp ra cỡ 13,8 - 14V
          Mắc nối tiếp vào bình điện qua một điện trở hạn dòng 4,7 - 10 ôm để nạp; nên dùng điện trở sứ loại 5W
          Mỗi lần hết điện thì mắc như trên rồi đợi qua đêm thôi. Khả năng chỉ nạp đầy khoảng 90 - 95% chứ không đầy hẳn được, nhưng thế là đủ dùng rồi.

Muốn tốt hẳn thì mua máy nạp riêng, nhưng chắc khi đó đã không cần tới diễn đàn hỏi.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi Tanike Xem bài viết
            Cho hỏi là có sạc đc acquy 12v 12ah bằng nguồn 12v 1A đc ko các bác
            Còn tuỳ cục adaptor của bạn là loại nào nữa. Nếu là nguồn xung thì thường nó ra đúng 12V không đủ để nạp đầy ắc qui. Nhưng nếu là loại biến áp sắt từ thì nó ra điện áp lớn hơn, đến 15V hoặc hơn nữa, phải nhớ ngắt sạc khi ắc qui đầy.

Nếu cần hạn dòng thì dùng bóng đèn dây tóc tốt hơn dùng điện trở (khi bình cạn thì dây tóc đỏ, điện trở dây tóc tăng lên hạn chế bớt dòng ban đầu không bị quá lớn).
            sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

Tanike Tìm hiểu thêm về Tanike

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X