Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về hiện tượng của motor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về hiện tượng của motor

Mình mới mua 1 motor 895 (trong mô tả của người bán hàng thì nó chạy điện 12V, dòng khởi động 10A, 5000 rpm, tương đương công suất khởi động là 120W). Mình cắm bộ nguồn 12V 30A vào thì chạy ro ro nhưng đúng là tốc độ chậm như người bán đã nói. Mình có hỏi thêm là có dùng được điện 24V không thì người bán bảo là có nhưng chỉ chạy trong thời gian ngắn thôi (chắc là nóng). Mình mang 1 adapter 19,5V dòng max 6,5A ra cắm thử (tầm 3s) thì chỉ thấy motor nó giật giật chứ không chạy được. Liệu có phải là dòng điện nó không đủ nên mới vậy không. Mình đang tính mua thử 1 con nguồn 20V dòng 15A để test, nhưng vẫn muốn hỏi anh em có kinh nghiệm xem thế nào. Mong được anh em giải đáp. Mình xin cảm ơn.

Adapter dùng mạch nguồn xung. Thường mạch nguồn xung nếu dùng nuôi động cơ sẽ phải mua loại thừa công suất / dòng rất nhiều. Dòng khởi động của động cơ thường gấp vài lần (sách chính thống : 5 - 7 lần) dòng định mức khi hoạt động ổn định. Vì thế nếu mua đủ / hơi dư công suất, mạch điện tử sẽ hiểu nhầm là quá tải (quá dòng) và tự bảo vệ bằng cách cắt đầu ra đối với mạch loại tốt, hoặc đơn giản là cháy luôn nếu mạch loại xoàng. Động cơ 895 nếu áp 12V thì 10A là dòng hoạt động ổn định chứ không phải dòng khởi động. Dòng khởi động, kể cả không tải, vọt lên cao hơn 10A; nếu áp cấp cao hơn danh định 12V thì dòng khởi động còn vọt lên cao hơn nữa. Adapter 19V 10A cắm vào cũng không khởi động được chứ đừng nói chỉ 6,5A.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Adapter dùng mạch nguồn xung. Thường mạch nguồn xung nếu dùng nuôi động cơ sẽ phải mua loại thừa công suất / dòng rất nhiều. Dòng khởi động của động cơ thường gấp vài lần (sách chính thống : 5 - 7 lần) dòng định mức khi hoạt động ổn định. Vì thế nếu mua đủ / hơi dư công suất, mạch điện tử sẽ hiểu nhầm là quá tải (quá dòng) và tự bảo vệ bằng cách cắt đầu ra đối với mạch loại tốt, hoặc đơn giản là cháy luôn nếu mạch loại xoàng. Động cơ 895 nếu áp 12V thì 10A là dòng hoạt động ổn định chứ không phải dòng khởi động. Dòng khởi động, kể cả không tải, vọt lên cao hơn 10A; nếu áp cấp cao hơn danh định 12V thì dòng khởi động còn vọt lên cao hơn nữa. Adapter 19V 10A cắm vào cũng không khởi động được chứ đừng nói chỉ 6,5A.
      Hình như có gì sai sai, motor hiện tại mình chỉ chạy không tải ạ và theo kết quả mình đo với nguồn tổ ong 12V công suất 30A thì dòng chạy motor không tải chỉ tầm 1 đến 1,2A thôi ạ (làm gì đến 10A..bro cứ doạ mình). Mai mình đi mua con nguồn tổ ong 24V 20A về chế cháo để chỉnh được điện áp về test xem thế nào (1 là nguồn cháy, 2 là motor cháy chứ mình có cháy đâu mà sợ...

Comment

Sớm muộn rồi bạn cũng vẫn phải chạy có tải, phải không ?
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Dạ chú dùng nguồn biến áp thường để nghịch đi ạ..........

Comment

Cục nguồn của chú bị quá tải khi cấp dòng lớn
            -chú thử cắm adapter rồi cắm tải xem

Comment

Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết

Hình như có gì sai sai, motor hiện tại mình chỉ chạy không tải ạ và theo kết quả mình đo với nguồn tổ ong 12V công suất 30A thì dòng chạy motor không tải chỉ tầm 1 đến 1,2A thôi ạ (làm gì đến 10A..bro cứ doạ mình). Mai mình đi mua con nguồn tổ ong 24V 20A về chế cháo để chỉnh được điện áp về test xem thế nào (1 là nguồn cháy, 2 là motor cháy chứ mình có cháy đâu mà sợ...
              Bạn mới sai đó, người ta đang nói DÒNG KHỞI ĐỘNG, tức là cái dòng khi vừa mới gắn motor vào, lúc đó rotor còn đứng yên mà lại có quán tính lớn khiến dòng tăng rất cao trong thời gian đủ dài -> mạch bảo vệ quá dòng trong bộ nguồn sẽ ngắt, người ta nói thế bạn lại nói về dòng không tải . Bạn khởi động được vì dòng 30A còn lớn hơn dòng khởi động.
              Cái sai nữa khi nói 30A là công suất

Comment

Hi bạn
                Hiện tượng giật là do cái adapter 19V 6.5A nó bảo vệ quá dòng, nó reset liên tục nên như thế.
                Nếu tải của bạn ko quá nặng, cách đơn giản là mắc thêm tụ có dung lượng lớn ở đầu ra cỡ > 10000uF, motor có thể khởi động được.
                Qua thời kì khởi động, tốc độ động cơ tăng lên rồi thì dòng sẽ giảm.
                Nhưng nếu có tải vào, dòng sẽ tăng lên, nếu tải lớn hơn công suất, dòng lớn hơn 6.5A thì vẫn bị giật thôi.
                Thường thì động cơ vẫn luôn lắp cùng tải, nên dòng khởi động thực tế lớn hơn và kéo dài hơn khi không tải (ko gắn trục tải).
                Chạy điện áp cao trong thời gian ngắn cũng OK, thích hợp cho việc khởi động với tải có quán tính lớn hoặc ma sát nghỉ lớn, sau khởi động, tải sẽ giảm xuống. Để thực hiện biện pháp khởi động an toàn cho loại này nên dùng driver - ic điều khiển kiểm soát quá trình.
                Một lưu ý nhỏ là nếu dùng hệ thống vi điều khiển điều khiển cho loại công suất & động cơ này dễ bị gây nhiễu nên cần tính toán và bảo vệ hợp lí để toàn bộ hệ thồn hoạt động trơn tru, độ tin cậy cao và không bị gián đoạn trong quá trình hoạt động.

brg!
                Đam mê là sức mạnh vượt qua tất cả, mỗi ngày ...

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn mới sai đó, người ta đang nói DÒNG KHỞI ĐỘNG, tức là cái dòng khi vừa mới gắn motor vào, lúc đó rotor còn đứng yên mà lại có quán tính lớn khiến dòng tăng rất cao trong thời gian đủ dài -> mạch bảo vệ quá dòng trong bộ nguồn sẽ ngắt, người ta nói thế bạn lại nói về dòng không tải . Bạn khởi động được vì dòng 30A còn lớn hơn dòng khởi động.
                  Cái sai nữa khi nói 30A là công suất
                  Cám ơn bro nhé. Mình kiếm con nguồn xung 24v 20 A về chỉnh xuống 20v cắm chạy phe phé.

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X