Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Cố định cực âm - cực dương, dây nóng - dây nguội

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quocthaibmt
    replied
    Nguyên văn bởi hunglai86 Xem bài viết

Chuyện là như vầy. Trên bồn nước của mình có cái công tắc phao để tự động tắt máy bơm khi nước đầy. Người ta lắp dây nóng vào cái công tắc đó. Nhưng mình thấy nguy hiểm quá, vì nắng mưa đôi khi dây bị mục và đứt ra quẹt vào cái bồn inox và thủng vài lỗ trên đó. Chỉ sợ người nào vô ý chạm vào thì lại bị giật. Cho nên mình muốn chuyển thành dây nguội đấu vào cái công tắc phao đó. Thế nhưng như vậy thì ở phía motor bên dưới lúc nào dây nóng cũng có điện. Nếu ngập nước thì lại nguy hiểm phía dưới. Cho nên mình muốn lắp 1 thiết bị nối tiếp giống như 1 cái ổn áp và đưa dây nguội lên bồn nước. Chỉ khi công tắc bật, ổn áp bật thì motor mới có điện. Nhưng mình thấy ổn áp cũng giống như công tắc 1 chiều chỉ ngắt 1 dây. Nếu dây nguội đấu vào công tắc thì dù mình đã tắt vẫn sẽ có điện.

Mình thắc mắc rằng liệu có 1 loại thiết bị nào có thể giải quyết vấn đề này hay ko? Nếu có thì rất có thể mình sẽ sử dụng để làm cho tất cả các công tắc trở thành dây nguội, ví dụ như công tắc đèn.
    nếu máy bơm bạn dùng loại nhỏ thì bạn dùng nguồn 12vdc đưa lên công tắc phao bồn nước , để đóng ngắt rở le 12v cấp nguồn cho máy bơm , có thể là rơ le 1 chấu hoặc 2 chấu 20A/220v , nếu máy bơm công suất hơi lớn trên 1,5kw thì bạn phải dùng khởi động từ để an toàn , nhưng vẫn dùng nguồn 12v cho công tắc phao cấp điện cho rơ le nhỏ , tiếp điểm của rơ le nhỏ đóng nguồn cho khởi động từ , là an toàn nhất ,

Leave a comment:

• T.L.M
    replied
    Công tắt khi hở thì luôn có 1 đầu nóng và 1 đầu nguội. Với máy bơm nước thì có thể dùng điện 12VDC để đóng ngắt rờ le, rồi rờ le đóng ngắt máy bơm.

Điện nhà thì mỗi tầng/ mỗi phòng nên gắn 1 CB chống giật.

Leave a comment:

• hunglai86
    replied
    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Dĩ nhiên chuyển thành DC

Có nhưng rất phức tạp, mục đích cố định của bạn để làm gì?
    Chuyện là như vầy. Trên bồn nước của mình có cái công tắc phao để tự động tắt máy bơm khi nước đầy. Người ta lắp dây nóng vào cái công tắc đó. Nhưng mình thấy nguy hiểm quá, vì nắng mưa đôi khi dây bị mục và đứt ra quẹt vào cái bồn inox và thủng vài lỗ trên đó. Chỉ sợ người nào vô ý chạm vào thì lại bị giật. Cho nên mình muốn chuyển thành dây nguội đấu vào cái công tắc phao đó. Thế nhưng như vậy thì ở phía motor bên dưới lúc nào dây nóng cũng có điện. Nếu ngập nước thì lại nguy hiểm phía dưới. Cho nên mình muốn lắp 1 thiết bị nối tiếp giống như 1 cái ổn áp và đưa dây nguội lên bồn nước. Chỉ khi công tắc bật, ổn áp bật thì motor mới có điện. Nhưng mình thấy ổn áp cũng giống như công tắc 1 chiều chỉ ngắt 1 dây. Nếu dây nguội đấu vào công tắc thì dù mình đã tắt vẫn sẽ có điện.

Mình thắc mắc rằng liệu có 1 loại thiết bị nào có thể giải quyết vấn đề này hay ko? Nếu có thì rất có thể mình sẽ sử dụng để làm cho tất cả các công tắc trở thành dây nguội, ví dụ như công tắc đèn.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi hunglai86 Xem bài viết
    Có phải dùng cầu đi-ốt thì dù đầu vào là điện AC thì đầu ra cũng sẽ bị chuyển thành DC phải ko?

Vậy có cách nào để cố định dây nóng dây nguội ko bạn?
    Dĩ nhiên chuyển thành DC

Có nhưng rất phức tạp, mục đích cố định của bạn để làm gì?

Leave a comment:

• hunglai86
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Dùng linh kiện gọi là "cầu đi-ốt"
    https://en.wikipedia.org/wiki/Diode_bridge
    Có phải dùng cầu đi-ốt thì dù đầu vào là điện AC thì đầu ra cũng sẽ bị chuyển thành DC phải ko?

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    Chú ý là cầu diot chỉ cố định được cực âm, cực dương. Nhưng không cố định được dây nóng dây nguội nhé. Đầu + luôn ra điện dương, đầu - luôn ra điện âm. Nhưng cứ 10ms + là dây nóng - là dây nguội thì 10ms sau nó đảo ngược lại + là nguội, - là nóng nên sờ vào + hay - đều bị giật cả.
    Vậy có cách nào để cố định dây nóng dây nguội ko bạn?

Leave a comment:

• T.L.M
    replied
    Chú ý là cầu diot chỉ cố định được cực âm, cực dương. Nhưng không cố định được dây nóng dây nguội nhé. Đầu + luôn ra điện dương, đầu - luôn ra điện âm. Nhưng cứ 10ms + là dây nóng - là dây nguội thì 10ms sau nó đảo ngược lại + là nguội, - là nóng nên sờ vào + hay - đều bị giật cả.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Ô dĩ nhiên nó gọi là "cầu diode", có thể gồm 4 diode hoặc làm gọn thành 1 linh kiện có 4 chân:
    Click image for larger version

Name:	fetch?id=1389219&d=1386052906.png
Views:	2864
Size:	20.1 KB
ID:	1712875
    Click image for larger version

Name:	kbu1010-copy.jpg?v=1525944692280.png
Views:	2817
Size:	143.5 KB
ID:	1712876

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Dùng linh kiện gọi là "cầu đi-ốt"
    https://en.wikipedia.org/wiki/Diode_bridge

Leave a comment:

• [Hỏi] Cố định cực âm - cực dương, dây nóng - dây nguội

Xin hỏi mọi người có cách nào hoặc thiết bị nào để mình có thể cố định cực âm - cực dương dù cho dây nguồn vào đổi chiều hay ko?

Về tác giả

Collapse

hunglai86 Tìm hiểu thêm về hunglai86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X